What's new

Giúp tớ bập vào dSLR với

Em thừa DSLR này. Hai bộ, 300D và 5D . Giờ chỉ muốn cầm PS thôi . Chả DSLR gì sất .

He he, nhưng em giữ làm kỷ niệm, già còn có cái giơ ra xem đồ chơi ngày xưa của mình . Chẹp mình chưa bao giờ bán đồ dùng cũ, chỉ bị mất thôi. Điện thoại còn hơn chục cái từ Motorola cục gạch đời đầu đến Vertu :)). Bác đảm bảo giữ gìn cẩn thận kô mất mát thì em cho mượn , à cho thuê :))

Em thừa DSLR này. Hai bộ, 300D và 5D . Giờ chỉ muốn cầm PS thôi . Chả DSLR gì sất .

He he, nhưng em giữ làm kỷ niệm, già còn có cái giơ ra xem đồ chơi ngày xưa của mình . Chẹp mình chưa bao giờ bán đồ dùng cũ, chỉ bị mất thôi. Điện thoại còn hơn chục cái từ Motorola cục gạch đời đầu đến Vertu :)). Bác đảm bảo giữ gìn cẩn thận kô mất mát thì em cho mượn , à cho thuê :))
Cho mượn cái Vertu đi cưa gái cái! :D

...từ Motorola cục gạch đời đầu đến Vertu :)). Bác đảm bảo giữ gìn cẩn thận kô mất mát thì em cho mượn , à cho thuê :))

Em đang muốn tìm 1 cái Startac còn tốt, lùng ở đường Hùng Vương (SG) toàn đồ đểu thôi.

Bác có dư để lại cho em 1 cái, em nói nghiêm chỉnh :)

Đã là thần dân của Phượt thì chụp phong cảnh hơi nhiều. Đã chụp phong cảnh thì nên mua Nikon. Canon chụp studio hay hình ảnh có dính dáng đến người thì đẹp hơn. Tùy theo phong cách chụp mà mua. Trước giờ mình đơn giản vậy.

Em ơi, từ ngày em bỏ Bắc Mỹ về đi với Ngô Thanh Vân thế nào mà lại lộn thế :))

Ống kính của Ni lông sắc nét hơn của Cà Nông cho nên chụp người cứ gọi là tackle sharp. Cực đẹp . Ống kính của Cà Nông thường bị chê là soft cho nên sau khi chụp về phần lớn phải cho chạy qua USM hết nếu không ảnh thường bị cho là không đủ nét. Ảnh của Ni lông có thể in thẳng từ máy ra luôn mà vẫn nét căng.

Vô tư mà nói dân amateur nếu mua máy Ni lông là có thể cắm card vào máy in thẳng được, còn Cà Nông là chỉ dành cho dân chuyên nghiệp =)) . Nói thế cho oách chứ thật ra là mất thêm một công đoạn tức là lại phải cho ảnh chạy qua PS thì mới được như ý và phần lớn là phải tăng độ nét của ảnh. Vì vậy các bạn chụp Cà Nông đừng có ngạc nhiên khi post ảnh thẳng sao ảnh là cứ mờ mờ như là chụp bị out nét. Đã mới chụp lại còn dùng Cà Nông cho nên ảnh nó vậy chứ mới chụp mà chụp Ni lông sẽ thấy sướng hơn vì ảnh nét hơn :D

Ni lông D3 bây giờ cũng là hàng khủng trong thể thao, đập chết Cà Nông mà trước đây có một năm thôi thì trong các sự kiện thể thao chỉ thấy thần công nòng trắng đầy sân, nay thì lại thấy nòng đen. Ảnh của Ni lông trước rất noise nhưng nay thì đẹp mịn màng như thiếu nữ mới "nhớn". Ảnh bắn ở ISO 15000 mà còn đẹp hơn cả Cà nông 3600 và cũng chỉ có Ni lông là máy duy nhất trên thế giới bắn ở tốc độ 25000 làm cho Cà Nông trở thành "cà giựt" .

Đã có rất nhiều dân chụp thể thao trước vì miếng cơm cho nên chuyển từ Ni lông sang Cà Nông nay lại phải bán hết dàn máy chuyển lại sang Ni lông. Nói chung cuộc chiến này nó vậy. Trâu bò đánh nhau ruồi muỗi chết . Tốt nhất là kệ m...xxx hai thằng Cà Nông với Ni lông kia nó làm gì, chuyển sang " em Tám" ( M8) là tốt nhất, thay vì chụp ảnh chúng ta "tám" với nhau, vẽ ảnh bằng mồm há chẳng sướng hơn sao =)) ( mượn lời Khổng tử) (beer)

Bổ sung thêm chút, NTV ở trên là dân Cà Nông chuyển sang Ny lông.

Còn hành trình của mình đây (chỉ tính các máy hay dùng để chụp chứ không tính các em mà chỉ nằm tủ để ngắm.)

Máy đầu tiên Praktica với mỗi một nhõn standard 50mm, sau đó kiếm thêm được mấy em Pentacon lens

Sau đó có em Minolta X-300 hay còn gọi là X-9, rồi sau đó là Nikon F90, Nikon F4 rồi lại chuyển Canon EOS 1, Canon EOS 1n sau đó là digital Canon cho đến nay với các đời Canon D30, Canon 10D, Canon 1D, Canon 1Ds, Canon 1D MarkIII, Canon 1Ds MarkIII.

Bổ sung thêm chút, NTV ở trên là dân Cà Nông chuyển sang Ny lông.

Đính chính lại với bác Net là em từ Ni sang Ca rồi lại về Ni:D. Sau này chán Ni lại về Ca. Dăm năm lại đỗi 1 lần. Thế nên chị gì đấy cứ ra cửa hàng mà mua, thích súng trắng ống to thì Calong, thích nhỏ và đen thì Ni.=))

Thanks bạn Net nhé, bạn tư vấn nghe đã quá, rất là chiên môn. Tiếc là tớ vừa vote tay máy ấy nhất cho nhà Linh vồ trước khi đọc bài này. Thôi tớ vote tinh thần cho bạn nhé. :)

Em cop hộ bác cái tin rao vặt bên HHVN này:

Em cần bán 1 em Canon DSLR 400D tình hình như sau

Đẹp như mới, nguyên hộp, còn BH khoảng 11 tháng ở Techland , em mới shot có 900 kiểu thôi (hình như mang đi chụp có 2-3 lần gì đấy, còn toàn để ở nhà). Sạc mới sạc đúng 1 lần.

Đủ hết không thiếu gì, mua gì có nấy, mới chỉ bóc có Máy + Pin ra dùng, mấy đồ lặt vặt còn chưa bóc.
- Body + nắp che
- Dây cable
- Dây đeo
- Hộp sách giấy tờ linh tinh gì đó
- Pin
- Sạc
Ai mua em tặng thêm:
- thẻ CF 1gb

Em bán 530$ anh em ủng hộ nhé , cái này không dùng đến

Kèm theo 1 Lens Canon FIX 50mm/f1.8 - chụp chân dung thì số 1 trong tầm Lens dưới 300$ , chỉ bán Lens sau khi đã bán được Body hoặc bán cùng 1 lúc

Giá : 80$.

YM : hlphuong46pm1
Mobile : 09.4334.8888

Ko mua 400D khuyên thật lòng, vừa bé màu xấu điên. Bằng tiền bác mua con 20D cho lành .

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,733
Latest member
yduochaithiencom
Back