What's new

Háng Đề Chơ_Vật Vờ Rồi Cũng Tới

- Sau khi ngâm cứu cung đường và xin kinh nghiệm các đoàn đi trước.Sáng ngày 14/01/2012.Bỏ Lại sau lưng cơn mưa nhẹ và những lo toan,ưu phiền tại Hà Nội,Chúng tôi gồm 3 xe xuất phát vào lúc tờ mờ sáng,chạy lên Văn Chấn theo đường Thanh Sơn-Thu Cúc.Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
- Sau khi nghỉ ngơi,ăn trưa.12h00 chúng tôi gồm 5 xe,7 thành viên cùng xuất phát đi Phìn Hồ trong thời tiết nắng nhẹ,dễ chịu cho 1 buổi offroad phía trước.
- Tuy nhiên những cam go,thử thách đang chờ đợi ở phía trước với những tình huống mà chúng tôi đã không lường hết được..........Và cuối cùng đoàn cũng có cuộc hành xác,trải nghiệm thành công mỗi tội hơi bẩn 1 tý :))
- Xin chân thành cảm ơn những người bạn đồng hành,cảm ơn gia đình anh Khua,cảm ơn những người bạn Mông tốt bụng
- Đoàn cũng đã thu hoăch được rất nhiều ảnh đẹp và bẩn.Thành viên trong đoàn còn được dự đám cưới Mông, Tete thì đã lấy được sdt của em Trà xinh đẹp(hẹn gặp em tại Hà Nội ngàn năm vật vã.Anh hứa sẽ tặng em món quà quý nhất mà anh đang để dành..hehe)

Thác Háng Đề Chơ

Tắm suối khoáng nóng :))

Last edited:
Video làm tuyệt vời lắm các bác ạ!. Video này chắc chắn là kỷ niệm không thể nào quên...Và em nghĩ đến hình ảnh này: thỉnh thoảng các bác lôi ra, ngồi trong phòng một mình với ly cafe, điếu thuốc...xem lại....để lấy tinh thần cho chuyến đi ngày hôm sau:).

Cám ơn lời giới thiệu của anh, thực ra em cũng chỉ là một kẻ lãng đãng cả ngày đuổi theo nữ thần "mặc trời" để hỏi xem tình yêu của mình nơi nào thôi.. :D

Cả nhà ơi, đoạn video đã up xong, mời cả nhà vào coi rồi nhận mặt mình nhé: Video clip được thực hiện bởi: Skagen với hình nền là hình ảnh đoàn phượt "điên rồ" đang cố gắng lao lên con dốc một cách điên cuồng...

[video=youtube;J66bfvcvGIg]http://www.youtube.com/watch?v=J66bfvcvGIg[/video]​

...
@All: em mới đi Tây Bắc lần đầu, nghe các bác kể thêm em thèm quá...chờ dành dụm đủ tiền rồi làm 1 phát Bắc tiến nữa mới thỏa lòng.

Đi Tây Bắc thì "vài phát" nữa hay nhiều nhiều "phát" nữa mới thỏa lòng cơ em ạ, ở cái nơi, cái xứ đất giữ người ấy thì không làm sao có thể quên được...em còn trẻ nên cứ từ từ mà tận hưởng, không gì phải vội...mong rằng cho đến khi thực hiện mong muốn, ước nguyện thì cảnh vật chưa đổi thay nhiều lắm bởi bàn tay con người.
Hum nay ngày đầu năm âm lịch, chúc cho đoàn phượt chúng ta và toàn thể các anh chị em nhà phượt, những người ham đi, thích xê dịch có một mùa xuân ấm áp, một năm mới an khang, hạnh phúc...

Video làm tuyệt vời lắm các bác ạ!. Video này chắc chắn là kỷ niệm không thể nào quên...Và em nghĩ đến hình ảnh này: thỉnh thoảng các bác lôi ra, ngồi trong phòng một mình với ly cafe, điếu thuốc...xem lại....để lấy tinh thần cho chuyến đi ngày hôm sau:).

Đúng, đây đúng là điều tuyệt vời nhất mà đoàn chúng em có được trong chuyến đi, mọi người từ bao phương trời tụ họp về đây cùng đồng lòng chung sức trong một chuyến đi...mà mọi người không ai bảo ai đều cố gắng vuơn tới phía trước, để rồi đã cùng nhau chinh phục được con đường khó khăn đầy gian lao, con đường vào Háng Đề Chơ, rồi ai nấy đều thỏa lòng trước vẻ đẹp hùng vĩ của con nước ngàn năm vẫn đổ ấy...

Các bác nhà mình ơi, video thì chúng ta cứ từ mà thưởng lãm, em xin được bắt đầu tiếp chuyến đi của đoàn chúng ta bằng những lời thơ trong bài "Cổng Làng" của thi sĩ Bàng Bá Lân"

“ Những khi gió lạnh mưa buồn,
Cổng làng im ỉm bên đường lội trơn.
Nhưng khi trăng sáng chập chờn,
Kìa bao nhiêu bóng trên đường thướt tha”​

Đường vào Háng Đề Chơ, chúng ta đã qua 3 cái cổng, những "cái cổng" là nghệ thuật xa xưa kia của ông cha ta trong việc lập làng, giữ đất...là điểm đánh dấu trước khi bước vào một làng mới...Ở đây, nơi xa xôi miền sơn cước vẫn có những cánh cổng, được dựng lên với những mục đích khác nhau, ngăn gia súc đi hoang...nhưng nó cũng là nét độc đáo mà không nơi đâu giống nơi đâu, đơn giản như cánh cổng nhà chúng ta đâu phải lúc nào cũng giống nhau..
Cánh cổng nơi mở để bước qua, nơi phải đẩy, kéo ngang để bước qua hay dựng lên để bước qua...chúng ta đi để biết hơn những nơi vẫn cần những tấm lòng chung sức để xây dựng một cuộc sống tốt đẹp hơn, nơi miền sơn cước hùng vĩ cũng như còn "hoang sơ" đó...

Nơi ấy, cánh cổng đầu tiên phải vượt qua, con đường trở nên lầy lội bởi trận mưa từ đêm hôm trước, tuy rằng trước khi xuất phát, nhìn trời đã thấy hưng hửng nắng nhưng tất cả dường như không thể là chắc chắn được cho đến cuối buổi chiều, buổi sớm nắng và suơng hòa quyện vào nhau như báo hiệu một cơn giông sắp bắt đầu, có lẽ mọi người đều lo lắng nhưng vẫn quyết tâm tiến vào Háng Đề Chơ...

Chủ thớt đoàn đây, với cái chân "thứ 3" trong tay bác bước đi chậm rãi...

Con đường mỗi lúc trở nên khó đi hơn vì lầy quá ở cánh cổng thứ 2

Nhưng tất cả cũng chẳng thể ngăn nổi bước chân của những người trẻ, chúng tôi bước tới trước, bước những bước chắc chắn trên con đường...

Bác tete tranh thủ...tí

Tới cây cầu (ảnh mấy anh em tập trung "làm hàng" trên cầu này có mỗi bác giantia chụp, em thì không chụp ngược được...)

Bước, bước nữa

Bác tete vẫn luôn dẫn đầu...chưa "sứt mẻ" gì

Tay bấm máy cho các anh em làm hàng trên cầu: bác giantia

Hình đẹp quá, e o cầm lòng được nên xía rô, các bác thông cảm nha.

còn em thì chỉ nhanh tay bấm vội được "mẫu" này thôi:

(Mẫu chính vô tư hồn nhiên cầm bí mật của hạnh phúc trên con đường đầy bí ẩn, mẫu phụ 1 tự kỷ, mf 2 đào giun, 1 bờ taluy với cây cỏ tự nhiên trên nền 1 dãy núi cao hoành tráng)

Hình đẹp quá, e o cầm lòng được nên xía rô, các bác thông cảm nha.
...
(Mẫu chính vô tư hồn nhiên cầm bí mật của hạnh phúc trên con đường đầy bí ẩn, mẫu phụ 1 tự kỷ, mf 2 đào giun, 1 bờ taluy với cây cỏ tự nhiên trên nền 1 dãy núi cao hoành tráng)

Mời các bác đóng góp lời hay, ý đẹp vào cái thứ văn chương thô kệch, quê mùa của em cho nó xôm, chuyến đi của nhà em đến với núi rừng nên văn chương nó thô cũng tựa tựa như gió núi, con nước chảy bào mòn cục đá chứ không được như tiếng sáo, tiếng hát cất lên nơi trời cao kia đâu...
Mẫu chính mang "bí mật của hạnh phúc" trên tay, cùng nụ cười đầy ẩn ý chỉ có bác tete là hiểu, nơi núi rừng mờ xa ấy, không biết bác tete có "nhớ" không?...Hoa của núi rừng...

Bổ xung hình ảnh chuyến "bò"vào thác
Sáng sớm ra khỏi nhà đ/c AKua trời đã lộ một mảng xanh hy vọng

Tạm biệt bố con AKua 6 anh em lên đường, còn Tùng ở lại để khám phá 1 đám cưới DT HMong.

Khung cảnh Làng Nhì có phần sáng sủa hơn song trời còn rất nhiều sương mù

Cảnh vật ẩm ướt

Trên đường đi Tete không bỏ lỡ cơ hội làm quen với một em HS nội trú về nhà ăn tết với lời mời vào chơi nhà rất nhiệt tình. Chỉ tiếc thời gian có hạn nên không vào tìm hiểu đôi chút về cuộc sống của người dân nơi đây

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back