What's new

Háng Đề Chơ_Vật Vờ Rồi Cũng Tới

- Sau khi ngâm cứu cung đường và xin kinh nghiệm các đoàn đi trước.Sáng ngày 14/01/2012.Bỏ Lại sau lưng cơn mưa nhẹ và những lo toan,ưu phiền tại Hà Nội,Chúng tôi gồm 3 xe xuất phát vào lúc tờ mờ sáng,chạy lên Văn Chấn theo đường Thanh Sơn-Thu Cúc.Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
- Sau khi nghỉ ngơi,ăn trưa.12h00 chúng tôi gồm 5 xe,7 thành viên cùng xuất phát đi Phìn Hồ trong thời tiết nắng nhẹ,dễ chịu cho 1 buổi offroad phía trước.
- Tuy nhiên những cam go,thử thách đang chờ đợi ở phía trước với những tình huống mà chúng tôi đã không lường hết được..........Và cuối cùng đoàn cũng có cuộc hành xác,trải nghiệm thành công mỗi tội hơi bẩn 1 tý :))
- Xin chân thành cảm ơn những người bạn đồng hành,cảm ơn gia đình anh Khua,cảm ơn những người bạn Mông tốt bụng
- Đoàn cũng đã thu hoăch được rất nhiều ảnh đẹp và bẩn.Thành viên trong đoàn còn được dự đám cưới Mông, Tete thì đã lấy được sdt của em Trà xinh đẹp(hẹn gặp em tại Hà Nội ngàn năm vật vã.Anh hứa sẽ tặng em món quà quý nhất mà anh đang để dành..hehe)

Thác Háng Đề Chơ

Tắm suối khoáng nóng :))

Last edited:
Cái ban ngày vất vả của chúng ta qua đi và màn đêm dần buông xuống chiếm lấy những khoảng trời xa xa kia thì cũng là lúc mưa bắt đầu nặng hạt, có lẽ là đã mưa cả đêm như vậy, chúng ta đã rời nhà A Kua để sang nhà bên (chắc nhà của anh trai A Kua để ở, vì chúng ta đông người nên cũng cần một chỗ rộng rộng để có thể thư giãn cái thân mệt nhọc vật lộn với những chiếc xe từ hồi trời còn sáng).
Nghe nói là trong làng có đám cưới nên mọi người đi ăn cưới ở xa chưa về ngay bây giờ mà đến đêm muộn mới về...Trời thì lạnh, may thay chủ nhà dậy nhóm bếp lửa khi hai người đàn ông (đoán chắc là chủ nhà) đội mưa đi về, cánh cửa kẹt khẽ mở, nhìn họ run rẩy vì ướt, quần áo xộc xệch chút vì chắc phải vượt qua một đoạn đường bộ khá xa, từ trên kia đỉnh dốc đi về...những đôi dép, đôi giầy dưới chân họ lấm đầy bùn đất, chắc họ đã bước qua đoạn đường bùn lầy trong mưa và đêm tối mà không dịnh hình rõ đường đi vì trời mờ suơng...

Người đàn bà ôm con nhỏ ngồi bên bếp lửa khẽ quạt cho lửa cháy to hơn thêm để sưởi ấm gian bếp đang có vài người ngồi vây quoanh, hơ hơ cái tay trên ngọn lửa đượm nồng cho đỡ rét...

Những người đó ngồi một lúc, rồi đứng dậy, họ phơi những đôi tất, cái quần dài ướt sũng nước trên bếp lửa đang cháy dở...

Đêm cứ kéo dài lặng lẽ cho đến sáng, xen vào tiếng mưa rơi lộp bộp là tiếng ngáy ngủ của các bác đoàn nhà em, nghe rõ mồn một trong đêm khuya thanh vắng cùng tiếng của những cơn gió lặng lẽ thổi về...Trời lạnh nhưng bếp lửa vẫn cháy đượm nồng...

Last edited:
Gửi các bác cái clip này, em dựng từ những bức hình chụp được, nhạc nền là bài Hò Kéo Pháo, trong khi xem bác nào thấy giật cục và cảm thấy bực mình thì...ấy là bình thường, còn ngược lại thì chắc vấn đề :D

[video=youtube;5-TCiGdt9iM]http://www.youtube.com/watch?v=5-TCiGdt9iM&feature=youtu.be[/video]​

Các bác nhà mình và mọi người cứ từ từ mà thưởng lãm trong khi đợi a Skagen chỉnh sửa lại một số video mới...

Cơ mà lại rượu, hum ấy ngồi ở quán ăn đó cơ man bao nhiêu lon đặt trên bàn mà không ai nhìn, em thì cũng chăm chú nhìn "rịu" được rót vào ly thôi đấy, nhìn ly rịu nó sóng sánh màu...mà lại quên rồi, hum đó bác giantia cho cả nhà thưởng thức loại rịu gì ấy nhỉ? sau vài ly cụng chung với tất cả các bác...là cả bàn bắt đầu "tán" chuyện đường vào Háng Đề Chơ, có bác khoái đi vì thích chạy ngoài đường, có bác thì không biết độ khó của con đường thế nào nên muốn "thử" lần cho biết, bác hai lúa nhể? A skagen ơi cho ít ảnh của mọi người tại quán đê, chém cho nó xôm rùi để em cho mấy cái ảnh thực tế đoạn đường bê tông chạy vào Làng Nhì (có đoạn thui).
Em ghen tị rồi đấy anh Hùng nhớ X(

๖ۣۜChúc mừng các bác, hồi ức hay quá..

Cơ mà xem hết bằng đấy bài viết, chưa thấy đc em nữ duy nhất của đoàn, có thoáng thoáng thôi, các bác share đi chứ :))

Cơ mà xem hết bằng đấy bài viết, chưa thấy đc em nữ duy nhất của đoàn, có thoáng thoáng thôi, các bác share đi chứ :))

Cám ơn bác động viên, đúng là hình chụp "ôm" nữ duy nhất của đoàn nhà em trong ngày đầu tiên ít thật, vì mọi người toàn lo cái chuyện làm sao mang được con xe vượt dốc, vượt đèo thôi nên cũng không có kêu các thành viên "làm hàng", không biết bác giantia, a Skagen hay nguoinhaque66 có bấm chụp bức hình nào về ôm đoàn nhà mình không nhỉ?
Có thì cho lên để các anh em đoàn nhà mình cùng "ngưỡng mộ" nào (nói chung là cứ xin phép xế của ôm đó trước nhé), còn em thì chỉ nhanh tay bấm vội được "mẫu" này thôi:

Các bác biết không, ngày xưa, đọc bài thơ Tre Việt Nam của nhà thơ Viễn Phương, có câu:

Con ở miền nam, ra thăm lăng bác..

Em đã 1 lần chợt nghĩ: Có bao giờ mình đi được hay không..
Hơn 10 năm sau, chỉ là 1 quyết định trong 1 phút chốc, em đã thực hiện 1 cú đi để đời cho chính mình, và qua chuyến đi đó, em biết hơn, biết rằng còn 3 cung đường mình cần phải đi cho biết.

Theo em, Háng Đề Chơ - Làng Nhì - Bản Mù nằm trong "Tứ đại cung đường khoai và xương" nhất VN, còn 3 cung đường nữa mà em ao ước được đi tiếp: Bốt Đen Tây Côn Lĩnh, Du Già và Chế Tạo - Trạm Tấu. Năm ngoái, hụt mất chuyến Tây Côn Lĩnh dù lịch đã lên, còn Du Già, Chế Tạo đã tới nơi nhưng đi 1 mình nên đành hẹn lại.. Hy vọng là vẫn còn hoang sơ và "xương" nhất :))

Hẹn lại một ngày không xa, các bác nhỉ?

Một em gái duy nhất quê miền biển (với thâm niên 2 lần phượt) nhưng leo núi rất giỏi. Trong ngày đầu kéo "pháo" vượt dốc thì các xế mải tập chung giải cứu từng con xe một nên không ai chụp ảnh nhiều. Việc chụp ảnh, quay hình chủ yếu lại là ôm nữ nên ngày đầu hình của em nó rất ít chỉ có 1 cái này khi em nó đang phục vụ ở "quán café nhạc sương mù"

còn ảnh của ngày sau thì khá nhiều nhưng chưa đến.

...
Theo em, Háng Đề Chơ - Làng Nhì - Bản Mù nằm trong "Tứ đại cung đường khoai và xương" nhất VN, còn 3 cung đường nữa mà em ao ước được đi tiếp: Bốt Đen Tây Côn Lĩnh, Du Già và Chế Tạo - Trạm Tấu. Năm ngoái, hụt mất chuyến Tây Côn Lĩnh dù lịch đã lên, còn Du Già, Chế Tạo đã tới nơi nhưng đi 1 mình nên đành hẹn lại.. Hy vọng là vẫn còn hoang sơ và "xương" nhất :))

Hẹn lại một ngày không xa, các bác nhỉ?

Em thì không biết bác cảm nhận về các con đường núi ngoài miền Bắc như thế nào? Chứ với em thì em nghĩ một điều là người ta đi được thì mình đi được, không đi được bằng xe thì xuống đi bộ, ấy cũng là một cách đi.
Còn cung đường khiến em "ấn tượng" là còn nhiều lắm, một lần theo đoàn đi kiểu "vượt sông" từ Khau Vai - Hà Giang để vào Đức Hạnh - Cao Bằng con đường dốc bé tẹo, đảm bảo là có xe đi ngược chiều muốn tránh là chỉ còn nước: một con đi xuống vực, hay một con đội lên đầu thôi...con đường hiểm vãi...
Chúc cho bác một ngày gần nhất chinh phục được những cung đường đang ao ước.

Em thì không biết bác cảm nhận về các con đường núi ngoài miền Bắc như thế nào?
Cảm giác của em, chỉ có thể nói rằng: "không thể diễn tả bằng lời, bằng hành động và cảm nhận bằng chính bản thân mỗi người" bác ah

Vì mỗi miền, mỗi chuyến đi có 1 cái đặc trưng riêng..

Con đường từ Khâu Vai (Hà Giang) về Đức Hạnh (Cao Bằng) rất may mắn là em có đi qua rồi, em cũng có dịp ghé thăm thủy điện Nho Quế 3..

Ôm nữ duy nhất nè, cô gái góc phải áo xanh, tên Hoa nhé !

@All: em mới đi Tây Bắc lần đầu, nghe các bác kể thêm em thèm quá...chờ dành dụm đủ tiền rồi làm 1 phát Bắc tiến nữa mới thỏa lòng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back