What's new

[Chia sẻ] Hành trình hành hương xe đạp xuyên Việt từ SG-HN

từ hôm 31/10 tôi tới địa phận Bình Dương còn 50km.vậy là 4h chiều từ Bến Cát Bình Dương mình đã đạp xe nhanh với tốc độ gần bằng xe máy để tiến về SG.
đúng 7h tối tôi bắt đầu tới nhà với niềm vui mừng của mẹ tôi sau 3 tháng tôi ra đi.
nhưng đôi khi mừng vì gập được gia đình còn buồn vì thấy cảnh vật con người với đường phố xe cộ,sự mu sinh hàng ngày của mọi người làm tôi lại trở lại 1 nổi buồn sâu thẩm.
1 đêm ngủ trong ngôi nhà thuê mới thật ấm cúng.
nhưng nổi buồn vô hạng,sáng hôm sao tôi ăn sáng và lại đạp xe lang thang phố sài gòn và vào 1 quán nét để ngồi suốt tới chiều.
và mình lại suy nghĩ có nên đi tiếp cuộc hành trình hay không?
cuộc hành trình sắp tới sẽ rất khó khăn hơn nhiều,tuy hơi khó khăn về tiện bạc và nơi ăn trốn ở nhưng khó khăn hơn gấp mấy lần những chuyến đi bình thường,mình có thể đối mặt với hàng ngàn ngôi mộ và những hài cốt!.
nhưng hành trình vẫn là cuộc hành trình.
chuyến đi hành hương lễ phật có giúp tôi có thêm bản lĩnh mới vượt qua khó khăn tìm thấy chân lý sống con người.
nhưng tâm nguyện vẫn chưa thực hiện được.
và tôi nhận được thêm nhiều thứ về tâm linh,đó là đôi mắt tôi lúc xưa có 1 hào quang màu vàng thì chuyến đi này,tại thời điểm này nó lại đổi sang ánh sáng bạch kim,và có 1 cảm giác nhận biết 1 thế giới vô hình xung quanh mình,đây có thể mình vận dụng vào 1 việc tiếp đó chăng?
mọi bí mật về bản thân mình vẫn chưa được khám phá hết ?
ngày trước tại Sóc Trăng đến ngôi chùa Dơi vị Lê Sơn Thánh Mẫu đã nói mình 1 câu"chưa đủ long đủ cánh mà đòi bay và bà bảo rằng hãy về lo công danh sự nghiệp và có 1 người con gái đợi mình" và mình lại cố chấp đi tiếp.nhưng bây giờ chuyến đi xe đạp hành hương của mình đã làm được ,đôi cánh mình lại mọc thêm long để có thể bay tiếp và xa hơn nữa!
những sự khám phá truyền thuyết,những vùng đảo cướp biển,những kho báu của dòng họ Mạc,con đường tìm kiếm cánh cửa âm phủ,những hang động có nhiều loài heo rừng tu và những hoang đảo chưa dc khám phá!.
quả thật đất nước con người Việt Nam vẫn còn là 1 bí ẩn rất lớn chưa được biết nhiều.
nhưng rồi 1 ngày nào đó bí mật sẽ được khám phá và mỗi cuộc hành trình là 1 điều ký bí khác.
Nhưng đó cũng là câu chuyện khác của Jack_younghero!.

Đã hoàn thành tác phẩm tặng cho Jack của chúng ta rôi, ksvdc đã gửi qua đường bưu điện rồi nhé, nay mai sẽ tới tay, mong món quà nhỏ này làm chủ nhân vui vẻ hơn sống hạnh phúc hơn nhé

Các ACE hãy vào FB của Jack để xem ảnh gốc nhé tại đây: https://www.facebook.com/jack.younghero , Thanks
ksvdc

Last edited:
Chúc mừng bạn có một chuyến đi thành công. Mình biết đến chuyến đi của bạn khi bạn đã ngược trở vào đến Huế, cho nên không có cơ duyên để gặp. Tiếc rằng trước kia vào phuot.com mình không để ý đến mấy cái phần bên dưới, mãi tận sau này mới biết đến mấy cái topic phượt theo chủ đề, tiếc vì mình không biết được chuyến đi của bạn trước khi bạn ra ngoài Hà Nội
Thực sự mình cảm phục ý chí của bạn, bằng chiếc xe đạp bạn có thể đi từ Bắc vào Nam, đi dọc chiều dài đất nước. Mình khâm phục bạn vì bạn đi mà lúc ra đi bạn không trang bị cho mình nhiều lắm, cả về tiền nong, cả về những kinh nghiệm về hành trình, nhưng bạn lại vẫn có tham phục bạnể hoàn thành được chuyến đi. Và mình cũng rất khâm phục mục đích trong chuyến đi của bạn. Một chuyến đi mà bạn không mang nặng du lịch, một chuyến đi mà những cảnh đẹp nhường lại phía sau cho những đền chùa và những cuộc đời trên đường bạn đi qua.
Chúc mừng bạn về một chuyến đi đầy ý nghĩa ...

Đã hoàn thành tác phẩm tặng cho Jack của chúng ta rôi, ksvdc đã gửi qua đường bưu điện rồi nhé, nay mai sẽ tới tay, mong món quà nhỏ này làm chủ nhân vui vẻ hơn sống hạnh phúc hơn nhé

Các ACE hãy vào FB của Jack để xem ảnh gốc nhé tại đây: https://www.facebook.com/jack.younghero , Thanks
ksvdc
cám ơn tấm lòng của ksvdc nhé !tuy quen nhau trên phuot và chưa từng gập mặt nhưng tấm chân tình của ksvdc làm jack thấy cảm động lắm,chuyến đi là bao khó khăn vất vả nhưng đổi lại là những niềm vui thật tuyệt vời !
Chúc mừng bạn có một chuyến đi thành công. Mình biết đến chuyến đi của bạn khi bạn đã ngược trở vào đến Huế, cho nên không có cơ duyên để gặp. Tiếc rằng trước kia vào phuot.com mình không để ý đến mấy cái phần bên dưới, mãi tận sau này mới biết đến mấy cái topic phượt theo chủ đề, tiếc vì mình không biết được chuyến đi của bạn trước khi bạn ra ngoài Hà Nội
Thực sự mình cảm phục ý chí của bạn, bằng chiếc xe đạp bạn có thể đi từ Bắc vào Nam, đi dọc chiều dài đất nước. Mình khâm phục bạn vì bạn đi mà lúc ra đi bạn không trang bị cho mình nhiều lắm, cả về tiền nong, cả về những kinh nghiệm về hành trình, nhưng bạn lại vẫn có tham phục bạnể hoàn thành được chuyến đi. Và mình cũng rất khâm phục mục đích trong chuyến đi của bạn. Một chuyến đi mà bạn không mang nặng du lịch, một chuyến đi mà những cảnh đẹp nhường lại phía sau cho những đền chùa và những cuộc đời trên đường bạn đi qua.
Chúc mừng bạn về một chuyến đi đầy ý nghĩa ...
rất cám ơn bạn đã nêu lên cảm nhận của mình.
mục đích mình đi là từ tâm nguyện của mình,mình cũng ko biết từ xuyên việt đó là gì xuất phát từ đâu.
ban đâu là những khó khăn,có nhiều người bạn cũng nói mình 1 câu nếu như chuyến đi này lỡ như có đi mà không có về thì sao?
thì mình nghĩ rằng nếu trời phật thương sót tấm lòng và sự chân thành của mình sẽ giúp mình vượt bao khó khăn,
còn ko thể dc thì đành chấp nhận số phận thôi.vậy là mình cứ đi ,đi mãi dự tính chỉ có thể đi tới HN thôi,nhưng mình ko ngờ ko hiểu sao đi cả Quảng Ninh Yên Tử,Hạ Long.lên cả Tây Thiên thuộc Tam Đảo Vĩnh Phúc,đi chùa Hương.và khắp cả chùa miền Bắc mà mình nghĩ ko làm dc.
còn hơn thế nữa mình ko nghĩ mình có thể đạp xe đạp về lại SG @@.nó giống như 1 phép màu .

Mèo lười theo dõi cuộc hành trình của bạn từ những ngày đầu tiên,và sau đó ngày nào Mèo lười cũng tranh thủ lên phượt chừng vài phút,chỉ để vào xem cập nhật chuyến đi và những hình ảnh bạn chụp!Ngày hôm nay,chuyến đi đã chính thức kết thúc,cũng cảm thấy hơi nuối tiếc và hụt hẫng một chút....

Thật sự,rất khâm phục chuyến đạp xe này của bạn.Nó không chỉ đơn thuần là những chuyến đi xuyên Việt thuần túy,mà nó còn mang rất nhiều ý nghĩa và giá trị nhân văn trong cuộc sống ngày hôm nay! :)

Hy vọng sớm được đón đọc tiếp những cuộc hành trình mới mẻ và đầy ý nghĩa của bạn nhé! :)

Mèo lười theo dõi cuộc hành trình của bạn từ những ngày đầu tiên,và sau đó ngày nào Mèo lười cũng tranh thủ lên phượt chừng vài phút,chỉ để vào xem cập nhật chuyến đi và những hình ảnh bạn chụp!Ngày hôm nay,chuyến đi đã chính thức kết thúc,cũng cảm thấy hơi nuối tiếc và hụt hẫng một chút....

Thật sự,rất khâm phục chuyến đạp xe này của bạn.Nó không chỉ đơn thuần là những chuyến đi xuyên Việt thuần túy,mà nó còn mang rất nhiều ý nghĩa và giá trị nhân văn trong cuộc sống ngày hôm nay! :)

Hy vọng sớm được đón đọc tiếp những cuộc hành trình mới mẻ và đầy ý nghĩa của bạn nhé! :)
mình rất cảm động khi nghe được những lời này của bạn và của tấc cả mọi người luôn luôn ủng hộ,động viên giống mình ở bất cứ nơi đâu ,bất cứ nơi nào mọi người luôn quan tâm giúp đỡ như những người bạn như những người thân trong gia đình.
rất cám ơn mọi người rất nhiều.
jack rất cảm động vì sự quan tâm của mọi người đến với 1 người mà ko quen biết chưa từng gập mặt bao giờ ,vậy mà mọi người lại quan tâm chăm sóc! jack ko biết nói gì hơn,chỉ mong rằng xin chúc các cô chú,các anh chị và các bạn có những niềm vui trong cuộc sống và hạnh phúc bên gia đình và người thân !

sau mỗi chuyến đi mình lại quay về với cuộc sống đời thường ,với ngồi nhà thuê chỉ vài mét vuông với người dì người mẹ,phải lo toan với cuộc sống mưu sinh thực tại .
trãi nghiệm cuộc sống ,tham gia những chuyến phiêu lưu ,tìm kiếm những thứ hư hư ảo ảo ,
mỗi cuộc hành trình là 1 trãi nghiệm bản thân
tìm kiếm cuộc sống con người tình thương mến ,sự vui vẻ
đôi lúc lại suy ngẫm rất nhiều điều !
và khi đi tui lại hiểu thêm về cuộc con người ,cảnh sống cơ cực !
làm tui nhớ rất nhiều về mọi thứ
làm việc gì cũng phải chân trọng thứ mình vốn có.
tui lại nghĩ tới hạt gạo,tuy nó nhỏ nhắn nhưng khi nhìn sâu xa hơn đó là tại sao có dc những hạt gạo để ăn chứ !
đó chính là công sức của những người nông dân ,họ bỏ biết bao công sức để làm ra hạt gạo,
những khóm khoai,những mãnh vườn .
1 bức tranh vẽ của 1 họa sỹ ,tuy mình thấy nó rất là đơn sơ ,nhưng tâm huyết của 1 người họa sỹ vào trong bức tranh đó rất nhiều !
có khi 3 tháng 6 tháng họ mới làm ra 1 tác phẩm !
ngày xưa tui làm công ở 1 chỗ in lịch ,lúc đầu tui cứ nghĩ tấm lịch quá đơn sơ rất dễ dàng làm ra dc !
nhưng khi bắt tay tham gia vào làm lịch tôi mới thấy biết bao nhiêu là cực khổ,biết bao nhiêu công đoạn.
làm việc tới nổi mồ hôi chãy ra như tấm,mệt mỏi ,nhứt nhói .từ đó tôi mới hiểu ra rằng mỗi việc gì cũng như ta nghĩ nó quá dễ dàng
hãy tham gia,hãy trãi nghiệm với nó ta mới nhận thức dc rằng mỗi thứ gì làm dc ko phải dễ dàng gì ?
ta nên chân trọng những gì ta có vì nó cũng là tâm quyết của chính bản thân ta!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,598
191,445
Latest member
cutdec
Back