What's new

Hành trình Sài gòn-Huế bằng xe máy 27-9 đến 6-10-2012

Ấp ủ 1 chuyến xuyên Việt để đời, nhưng với khoảng thời gian ko cho phép, kèm theo những toan tính đời thường nên chuyến đi Sài Gòn - Nha Trang - Tuy Hòa - Quy Nhơn - Hội An - Đà Nẵng - Huế được hình thành. Chuyến đi là 1 sự ngẫu hứng, ko hề chuẩn bị gì nhiều, quyết định đi, thế là 2 ngày sau vác balo và đi. Chỉ kịp chỉnh lại vài chi tiết cho chiếc Honda Wave S110 thêm phần mạnh mẽ :)
Sáng ngày 27-9-2012 bắt đầu hành trình lúc 5g sáng, đi cung đường Cát Lái - Bình Châu - Hồ Tràm - Phan Thiết - Phan Rang - Nha Trang.
Đây là xế của em

Bánh canh chả cá Phan thiết,tô thập cẩm 30k ăn ở đường Tuyên quang

Tới Phan rang,vì vừa chạy vừa ngắm cảnh nên 3-4g chiều mới đến Phan rang

Đường ra Nha Trang, ngày càng tối. Đến Nha Trang là 8g tối, vì bị lạc ngay khúc đường quẹo vào bãi Dài. Nghe nói, đi đường bãi Dài thẳng ra sân bay Cam ranh thì gần hơn khoảng 50km. Nên tụi em quẹo vào thử, ai ngờ, đường tối thui, ko có 1 ngọn đèn. Cảm giác bất an, nên đã quay xe ra chạy tiếp đường quốc lộ, nên mới đến Nha trang khá muộn :).

Đến Nha Trang, tự thưởng 1 bữa hải sản ở ốc Long Vũ đường Tháp Bà. Nghỉ đêm ở Nha Trang.

Last edited by a moderator:
Công nhận em Thu Cao Cao viết bài nhanh thật. Chuyến đi của em mất mấy ngày vậy bạn? Chúc mừng em có người bạn đờii tuyệt vời.

Góp cùng vài tấm hình cho vui em nhé.

Bảo tàng Quang Trung

Xa xa là Lăng Cô nhìn từ đèo Hải Vân

tiếp đi chị Hải Anh ơi,không lẻ, huế, lăng cô chỉ có bao nhiêu đó thôi sao, sure là chị có 1 kho hình ảnh còn dìm :D
chia sẽ cho bà kon tham khảo đi chị ơi

Bác lele_dongbang : Em còn 1 thiếu sót cho chuyến về,vì thời gian có hạn,em chỉ đi 10 ngày.Nên đến ngày thứ 9 tụi em gởi xe đi xe lửa về bác ah.Chứ có nhiều thời gian,thì em cũng muốn chinh phục đường Hồ chí minh lắm,chắc đành hẹn dịp Tết thôi :)

Bác haianh :Chuyến này em đi 10 ngày. Vâng,tính em nó thế bác ah.Khi đi về,em soạn hình,resize hình xong xuôi,chuẩn bị đầy đủ thì em mới viết bài 1 lèo để các bác tham khảo,chứ em ít khi nào kéo bài từ ngày này qua ngày nọ.Cái cảm giác "chờ đợi ko phải lúc nào cũng hạnh phúc" em ghét lắm :) Tuy là hình em chụp nhiều lắm,nhưng em chỉ up những tấm tiêu biểu và đặc trưng của từng vùng miền thôi :) Nên có thể ko thể thỏa mãn hết như cầu của các bác.Mong các bác bỏ qua :)

Chà chà 10 củ cho 10 ngày, cày thôi ... Hai bác sướng thật, tui thì chắc vẫn bài ca độc hành mà tiến :))

Last edited by a moderator:
10 củ là tính luôn bận về gởi xe máy và mua vé xe lửa đấy bác ah.Xe máy gởi là 470k rút hết xăng.Vé ghế ngồi mềm điều hòa là 550k 1 vé.Em đi tàu SE2,phiếu cơm 1 người là 30k ah.

anh chị có thể cho em xin địa chỉ mấy chỗ mấy anh chị ăn ở Huế được ko? cuối tháng này em dự tính đi Huế. ^^. cho em luôn địa chỉ khách sạn giá rẻ rẻ khoảng 180 - 250/ 1 ngày được ko ạ. em chân thành cám ơn a chị nhiều

anh chị có thể cho em xin địa chỉ mấy chỗ mấy anh chị ăn ở Huế được ko? cuối tháng này em dự tính đi Huế. ^^. cho em luôn địa chỉ khách sạn giá rẻ rẻ khoảng 180 - 250/ 1 ngày được ko ạ. em chân thành cám ơn a chị nhiều

Có nhiều chỗ em k nhớ địa chỉ bác ah.Nhưng em chỉ nhớ đường thôi.Bánh bèo em ăn ở Cung an định,bác kiếm trên mạng là ra địa chỉ ngay ah.Còn bún bò thì ăn ở Nguyễn công trứ,gần chợ CỐng,tiệm nào cũng ngon.Nem lụi,mép bò thì ăn ở mấy quán lề đường chỗ mấy đường vòng vòng kinh thành ( em cũng ko nhớ đường nốt ) Chè thì ăn chè Hẻm ở đường Hùng vương,chịu khó dòm là thấy bảng "chè Hẻm" ngay. Khách sạn thì em ở đường Nguyễn công trứ khách sạn tên Phương loan,200k 1 ngày.Nếu bác chiu khó kím mấy ks trong hẻm chắc sẽ hơn nữa.

Hôm đầu tháng 8/2012, mình đi Huế và ở khách sạn Nguyễn Tri Phương (56 Nguyễn Tri Phương), phòng không đẹp nhưng gọn gàng, sạch sẽ, có máy lạnh, tắm nước nóng, wifi, 2 giường 1m6, giá là 250K/đêm

Đối diện khách sạn, có quán cafe cốc, sáng ra làm ly cafe nhâm nhi cũng thú vị lắm.

Nhâm nhi cafe đến tầm khoảng 7h thì có cô bán bánh canh dạo tấp ngay quán cafe cốc (sáng nào cô này cũng bán), ăn sáng cũng ngon, giá 8K/tô.

Hoặc ACE em nào cần đi chơi sớm, có thể tranh thủ làm gói xôi của bác bán xôi ngay cạnh khách sạn luôn, xôi mềm thơm ngon, giá 10K/hộp.

Nói chung mình thấy như vậy là đúng với tiêu chí ACE nhà phượt: "Ngon, bổ, rẻ" :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,925
191,775
Latest member
HTTN
Back