What's new

Hành trình Sài gòn-Huế bằng xe máy 27-9 đến 6-10-2012

Ấp ủ 1 chuyến xuyên Việt để đời, nhưng với khoảng thời gian ko cho phép, kèm theo những toan tính đời thường nên chuyến đi Sài Gòn - Nha Trang - Tuy Hòa - Quy Nhơn - Hội An - Đà Nẵng - Huế được hình thành. Chuyến đi là 1 sự ngẫu hứng, ko hề chuẩn bị gì nhiều, quyết định đi, thế là 2 ngày sau vác balo và đi. Chỉ kịp chỉnh lại vài chi tiết cho chiếc Honda Wave S110 thêm phần mạnh mẽ :)
Sáng ngày 27-9-2012 bắt đầu hành trình lúc 5g sáng, đi cung đường Cát Lái - Bình Châu - Hồ Tràm - Phan Thiết - Phan Rang - Nha Trang.
Đây là xế của em

Bánh canh chả cá Phan thiết,tô thập cẩm 30k ăn ở đường Tuyên quang

Tới Phan rang,vì vừa chạy vừa ngắm cảnh nên 3-4g chiều mới đến Phan rang

Đường ra Nha Trang, ngày càng tối. Đến Nha Trang là 8g tối, vì bị lạc ngay khúc đường quẹo vào bãi Dài. Nghe nói, đi đường bãi Dài thẳng ra sân bay Cam ranh thì gần hơn khoảng 50km. Nên tụi em quẹo vào thử, ai ngờ, đường tối thui, ko có 1 ngọn đèn. Cảm giác bất an, nên đã quay xe ra chạy tiếp đường quốc lộ, nên mới đến Nha trang khá muộn :).

Đến Nha Trang, tự thưởng 1 bữa hải sản ở ốc Long Vũ đường Tháp Bà. Nghỉ đêm ở Nha Trang.

Last edited by a moderator:
Ôi thích quá! Em là mem mới! Chào cả nhà và anh chủ topic! em cũng ấp ủ 1 chuyến như vậy, ra thăm Huế, nhưng không dám tính đi xe máy! Các anh chị đã đi rùi, có kinh nghiệm gì khi đi xe máy không? e chưa đi Phượt bao giờ? nếu mình đi như vậy thì Gruop mình cần bao nhiều người? Thanks!

Hồi đầu tháng 8 e cũng có chuyến từ SG ra tới Đã Nẵng cùng một xế,nhưng e đi cung SG-BP-ĐN-ĐL-GL-BĐ-QN-QN-ĐN.Chạy cung này qua Tây Nguyên e thấy rất thú vị :) .Chạy bằng win nên không tốn xăng :D
Nếu có dịp e cũng chạy thử cung của 2 bác để có những cảm nhận riêng cho mỗi cung đương .

Tết này em chạy thử cung đường Tây nguyên đó bác,bác có kinh nghiệm thì chia sẽ cho em với.Đường xá thế nào,cây xăng đầy đủ ko.Bác chạy đến đâu thì nghĩ chân.Mong bác chia sẽ cho em ít kinh nghiệm

Ôi thích quá! Em là mem mới! Chào cả nhà và anh chủ topic! em cũng ấp ủ 1 chuyến như vậy, ra thăm Huế, nhưng không dám tính đi xe máy! Các anh chị đã đi rùi, có kinh nghiệm gì khi đi xe máy không? e chưa đi Phượt bao giờ? nếu mình đi như vậy thì Gruop mình cần bao nhiều người? Thanks!

Đi xe máy thì chủ yếu tài và ôm đều phải có sức khỏe nha bác.Nếu ôm bik lái xe,thì có thể thay phiên cũng đỡ mệt.Nên chuẩn bị 1 bộ đồ nghề thay ruột xe nha bác.Kinh nghiệm là khi bị lủng bánh xe thì tốt nhất là nên thay ruột nha,vá thì chạy đường trường 1 hồi cũng bị xì lại thôi.Phải canh đổ xăng đầy đủ nhé,đừng để cạn quá tránh tính trạng dẫn bộ.Trước giờ em phượt thì chỉ đi có 2 vợ chồng thôi,ko đi theo 1 nhóm nào hết.Trước khi đi,bác nên kiểm tra xe kỹ lưỡng ( thắng,nhớt,vỏ xe...) Xem trước bản đồ,có 1 cái định vị,hoặc đt,ipad có thể dò bản đồ càng tốt.Lên kế hoạch,đường đi,chỗ nào nên ngừng lại nghỉ kỹ lưỡng,sẽ tránh được tình trạng chạy quá mệt vẫn chưa có chỗ nghĩ.Một ngày chạy ko quá 400km để giữ sức nhé.

Oánh cái dấu để theo dõi
Dự là tết này sẽ đi nhưng chỉ có 6 ngày và cũng sẽ gửi xe lên tàu về ^^

Vâng,Tết này em cũng đi,dự định 10 ngày,nhưng đi theo đường Tây nguyên :)

Tết vừa rồi em đi Cung Tây Nguyên thía lày, bác tham khảo thử (đoàn 3 xe, 6 người)
Nếu dư giả thời gian thì rút chia hành trình ra càng khỏe.
- Ngày 1:
Sài Gòn - Đồng Xoài - Đak Nông - Ea T'Ling (360km).
Đổ xăng tại 4 điểm dừng nêu trên lun.
Nghỉ đêm ở ngã 3 đường rẽ vào cụm thác - Dray Sap, Drap Nu, Trinh Nữ, Gia Long.
- Ngày 2:
Chạy tầm 2/3 bình xăng thì đổ 1 lần là vừa, cây xăng rải rác
Tham quan cụm thác buổi sáng
Buổi trưa về trả phòng và lên BMT ăn trưa.
Chạy lên Buôn Hồ chơi Thác Thủy Tiên (Buôn Hồ các BMT 40km, từ Buôn Hồ vào thác tầm 30km)
Tối bắn thẳng lên Pleiku ^^ (10h đêm mới tới)
- Ngày 3:
Pleiku - Kon Tum - Bờ Y - cột mốc biên giới 3 nước Đông Dương - Pleiku
Cây xăng rải đều
Hành trình sau đó thì e về lại BMT, đi 722 qua Đà Lạt rùi về lại SG lun
Tổng hành trình e đi là 1700km trong 6 ngày ^^

Tết vừa rồi em đi Cung Tây Nguyên thía lày, bác tham khảo thử (đoàn 3 xe, 6 người)
Nếu dư giả thời gian thì rút chia hành trình ra càng khỏe.
- Ngày 1:
Sài Gòn - Đồng Xoài - Đak Nông - Ea T'Ling (360km).
Đổ xăng tại 4 điểm dừng nêu trên lun.
Nghỉ đêm ở ngã 3 đường rẽ vào cụm thác - Dray Sap, Drap Nu, Trinh Nữ, Gia Long.
- Ngày 2:
Chạy tầm 2/3 bình xăng thì đổ 1 lần là vừa, cây xăng rải rác
Tham quan cụm thác buổi sáng
Buổi trưa về trả phòng và lên BMT ăn trưa.
Chạy lên Buôn Hồ chơi Thác Thủy Tiên (Buôn Hồ các BMT 40km, từ Buôn Hồ vào thác tầm 30km)
Tối bắn thẳng lên Pleiku ^^ (10h đêm mới tới)
- Ngày 3:
Pleiku - Kon Tum - Bờ Y - cột mốc biên giới 3 nước Đông Dương - Pleiku
Cây xăng rải đều
Hành trình sau đó thì e về lại BMT, đi 722 qua Đà Lạt rùi về lại SG lun
Tổng hành trình e đi là 1700km trong 6 ngày ^^

Nghe hấp dẫn quá,tỉnh lộ 722 có còn "kinh hoàng" như thiên hạ đồn ko bạn??? Chắc mình phải nghiên cứu kỹ cung đường này quá :) Dọc đường vẫn có khách sạn và nhà nghĩ chứ bạn?

Nhìn hai bác đi em chỉ thấy đói bụng, bữa sau có lên kế hoạch làm chuyến thế này em vác bụng sang nhờ bác tư vấn :D

Em sẵn lòng bác ah,có thắc mắc ăn uống,chỗ đi chơi thì pm em.Em bít cái nào em chỉ tuốt hết.Ăn và đi là sở trường của em hí hí

Diễn đàn có add friend đươc không vậy mọi người! Bạn Ngaodu118 ơi! làm sao kết bạn đây??? Định 1 chuyến đấy....hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back