What's new

Hành trình Sài gòn-Huế bằng xe máy 27-9 đến 6-10-2012

Ấp ủ 1 chuyến xuyên Việt để đời, nhưng với khoảng thời gian ko cho phép, kèm theo những toan tính đời thường nên chuyến đi Sài Gòn - Nha Trang - Tuy Hòa - Quy Nhơn - Hội An - Đà Nẵng - Huế được hình thành. Chuyến đi là 1 sự ngẫu hứng, ko hề chuẩn bị gì nhiều, quyết định đi, thế là 2 ngày sau vác balo và đi. Chỉ kịp chỉnh lại vài chi tiết cho chiếc Honda Wave S110 thêm phần mạnh mẽ :)
Sáng ngày 27-9-2012 bắt đầu hành trình lúc 5g sáng, đi cung đường Cát Lái - Bình Châu - Hồ Tràm - Phan Thiết - Phan Rang - Nha Trang.
Đây là xế của em

Bánh canh chả cá Phan thiết,tô thập cẩm 30k ăn ở đường Tuyên quang

Tới Phan rang,vì vừa chạy vừa ngắm cảnh nên 3-4g chiều mới đến Phan rang

Đường ra Nha Trang, ngày càng tối. Đến Nha Trang là 8g tối, vì bị lạc ngay khúc đường quẹo vào bãi Dài. Nghe nói, đi đường bãi Dài thẳng ra sân bay Cam ranh thì gần hơn khoảng 50km. Nên tụi em quẹo vào thử, ai ngờ, đường tối thui, ko có 1 ngọn đèn. Cảm giác bất an, nên đã quay xe ra chạy tiếp đường quốc lộ, nên mới đến Nha trang khá muộn :).

Đến Nha Trang, tự thưởng 1 bữa hải sản ở ốc Long Vũ đường Tháp Bà. Nghỉ đêm ở Nha Trang.

Last edited by a moderator:
Vâng bác ah,tiêu chí của em là khám phá đồ ăn,thắng cảnh và văn hóa mỗi miền vùng đi qua.Mà tụi e đặc biệt ưu ái món ăn lắm lắm...Luôn cố gắng thưởng thức hết tất cả các đặc sản những nơi đã đi qua :)

Phố đền lồng,hoa cả mắt :D

Em đi trước khoảng 1 tháng, có chụp cho ôm em 1 tấm y chang có điều đứng bên phải cái cột :))

Last edited by a moderator:
Cặp đôi này thấy show hình ăn uống k, làm đói bụng mún chết :)). Chúc mừng bác đã có 1 chuyến đi thú vị thế lày :">

anh chị có thể cho em xin địa chỉ mấy chỗ mấy anh chị ăn ở Huế được ko? cuối tháng này em dự tính đi Huế. ^^. cho em luôn địa chỉ khách sạn giá rẻ rẻ khoảng 180 - 250/ 1 ngày được ko ạ. em chân thành cám ơn a chị nhiều

Đường Nguyễn Tri Phuơng, bạn vào con hẻm kế bên KS Nguyễn Tri Phương sẽ thấy có khá nhiều KS mini với giá khoảng 160k/đêm (mình mới đi Huế ngày 02.05.2012) với đầy đủ tiện nghi :)

Mấy thím cỏ vẻ thích con hẻm (kiệt) này nhỉ. Em chụp hôm 20/10.

Kết cái tính nhanh gọn nhẹ của chủ top. Mình dự định rồi hủy, huỷe rồi lại dự định... vẫn chưa đi được. Định đi theo chiều ngược lại.
P/s: Ở các tỉnh khu vực Quảng Nam, Đà Nẵng, Huế... Có 1 danh từ "KIỆT" Mới lần đầu xuống Đà Nẵng học em cũng không biết nhưng đến khi biết rồi thì có thể đinh nghĩa thế này. Kiệt là một lối đi trong các khu dân cư, thường được làm mặt bê tông (dưới là hệ thống thoát nước) có chiều rộng từ 1-3m. Thông được ra các kiệt, đường khác. ở các tỉnh khác thì gọi là hẻm, ngõ. Ở đây thì ngõ cụt mới gọi là hẻm.

Ở đây,em chưa nghe ai gọi là "hẻm" hết.Toàn kiu bằng "kiệt" thôi :D .Nhìn con "kiệt" này là em mún chụp hình ngay thôi :) Tết này,em sẽ đi Đà nẵng-Huế tiếp,nhưng sẽ đi cung đường khác,sẽ đi QL 14 khám phá Tây nguyên :)

Hồi đầu tháng 8 e cũng có chuyến từ SG ra tới Đã Nẵng cùng một xế,nhưng e đi cung SG-BP-ĐN-ĐL-GL-BĐ-QN-QN-ĐN.Chạy cung này qua Tây Nguyên e thấy rất thú vị :) .Chạy bằng win nên không tốn xăng :D
Nếu có dịp e cũng chạy thử cung của 2 bác để có những cảm nhận riêng cho mỗi cung đương .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,925
191,775
Latest member
HTTN
Back