What's new

[Chia sẻ] Hành trình Xuyên Việt xe máy (3 / 2010) Hồi ức chi tiết từ trang 17

Đọc được topic này vừa vui vừa tiếc. E chỉ có 1 ước mơ trước khi lấy chồng là đi xe máy xuyên Việt. Hehe, e sẽ cố gắng sắm 1 cái xe, 1 canon, 1 ít tiền như bác nói. Ghen tị với mọi người quá, huhu.

Update: Tối qua đoàn đã về đến Hạ Long.
Ngay sau bài này em sẽ ra đón đoàn đi thăm Tp Hạ Long với 1 số điểm như Chợ Hòn Gai, Chùa Long Tiên và leo núi Bài Thơ.
Chiều đoàn sẽ đi thăm Vịnh Hạ Long.
Ảnh ọt thì chờ các bác ấy update tiếp nhé, em té đây

Báo cáo cả nhà,

Đoàn XV đã đến Hạ Long hôm qua, sáng nay Hạ Long chào đón đoàn bằng một cơn mưa tầm tã...
Ơn trời nên mưa tạnh nhanh cùng với sự hướng dẫn của bạn halongopentours (bạn của vuthanhminh) dẫn đi thăm chợ Hạ Long, leo lên núi Bài Thơ và dạo 1 vòng qua chùa Long Tiên.
Sau đó về làm vài cốc bia tươi Hạ Long sau đó lên thuyền đi tham quan vịnh.
17h về đến đất liền chạy ngay ra bến phà Tuần Châu - Cát Bà nhưng đã hết phà nên cả bọn chạy đường 10 về Tp. Hải Phòng. Hạ Long lại tiễn chúng tôi đi trong 1 cơn mưa phùn và Hải Phòng cũng đón đoàn bằng 1 cơn mưa lạnh buốt.
Tiếp đoàn là anh Ellvis của hội Phượt HP, và bây giờ em đang viết bài này tại nhà của anh Ellvis.

Vài hình ảnh cập nhật

Trên đỉnh núi Bài Thơ

Trước chùa Long Tiên

Trên Vịnh Hạ Long

Hòn Gà Chọi

Last edited:
Có phải bạn đi với anh Trạng ( Lĩnh Nam) không? bọn mình ở chung KS ở A Lưới

????

Oh, gặp lại người wen rồi, đúng là mình, mình đi với anh Đào Kim Trang ở Lĩnh Nam.
Tối đó mọi người ở hành lang ks chém gió tùm lum, nghĩ lại vui thiệt!
p/s: mình nhớ hình như là gặp đoàn 67 ở Thạnh Mỹ, nhà nghỉ Nam Trường Sơn, chứ đâu phải ở A Lưới đâu? :(

P/s: kết thúc hành trình .. 2 thành viên của Đoàn dự định đi tiếp cung đường biển và một đoạn HCM từ Quảng Bình - Quảng Trị - Quảng Nam .. nhờ mọi ng góp ý giúp những điểm tham quan và cung đường đi ..

Thấy ko ai đưa ý kiến, mình xin có một chút kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ với các bạn.

Trong lịch trình các bạn đã post, các bạn đã đi từ Sài Gòn theo đg Trường sơn tới Thạnh Mỹ - Quảng Nam, sau đó ra Đà Nẵng theo Ql.1 tới Đồng Hới, tiếp đường Trg Sơn ra Bắc, bây giờ mình sẽ làm ngược lại.

ở đây mình thiết kế dựa theo tập bản đồ Giao Thông Đường bộ Việt Nam, nxb Bản Đồ, theo tiêu chí - Đi là Khám Phá.

Đoạn đường chia ra khoảng 11 ngày, từ HN - kdl Phong Nha bằng QL.1, tiếp đi Trường Sơn Tây, QL.14, tới Q.Nam vòng ra QL.1 tiếp tục hành trình ven biển đến Sài Gòn.

Ngày 1: Hà Nội -Ninh Bình - Thanh Hóa ~ 150km

Chắc có bạn sẽ thắc mắc tại sao ko đi thẳng xuống Vinh, chỉ khoảng 300km thôi, đủ 1 ngày chạy, ta sẽ tiết kiệm thời gian hơn. Nhưng nếu làm như thế, ta sẽ bỏ lỡ nhiều điểm đáng khám phá tại Ninh Bình!

Trước tiên vẫn lưu ý điều mà các bạn hẳn đã biết: " ĐƯỜNG Ở TRONG MIỆNG CỦA TA" - ko chắc đường nào cứ hỏi, tốt nhất là 2 người trở lên, đàn ông là yên tâm nhất. :)

Sáng: các bạn xuất phát sớm, theo ql.1 qua Phủ Lý đến Hoa Lư ~ 85km, các bạn hãy chú ý đg rẽ vào tham quan cố đô, đền vua Đinh, Vua Lê, leo lên ngọn núi nhỏ gần đó viếng mộ vua Đinh Bộ Lĩnh, chụp hình toàn cảnh, rất đẹp.(c)

Một điểm cũng ko nên bỏ qua nữa là chùa Bái Đính. Chắc ko cần nói nhiều về ngôi chùa này rồi, quá nổi tiếng.

Chiều: tốt nhất là các bạn sắp xếp thời gian đến Ninh Bình trước 3h, tiếp tục ql.1 đến Thanh Hóa ~ 60km

Dọc đg đi nhớ mua thơm ở khu vực Tam Điệp, Bỉm Sơn nghen, bán rất nhiều ở 2 bên đg. Ngon, bổ, rẻ.

Gần tới Tp. Thanh Hóa nhớ chú ý cầu Hàm Rồng (cũ) bên tay phải.

Tối: ko quên la cà khu vực tượng vua Lê Thái Tổ, hàng quán ngồi lề đường, mát mẻ, đủ loại nướng uống, trái cây lạnh. Tập trung khá nhiều bạn trẻ.

Có 3 cách đi để các bạn lựa chọn để đi tiếp chặng Thanh Hóa - kdl Phong Nha:

Cách 1: dành cho các bạn thích khám phá nhiều:

Ngày 2: Thanh Hóa - Vinh - Hà Tĩnh ~ 200 km.
Khởi hành, qua khỏi Diễn Châu nhớ để ý tham quan đền An Dương Vương (đền Cuông ) bên tay trái, quẹo qua tham quan Cửa Lò, đi đường ven biển ra Vinh, qua cầu Bến Thủy rẽ qua Nghi Xuân tham quan di tích đại thi hào Nguyễn Du, mộ ông.
Đi tiếp ra Hà tĩnh, nghỉ đêm.

Ngày 3: Hà Tĩnh - Đèo Ngang - kdl Phong Nha ~ 150km
Chạy ra tí tham quan xem hồ Kẻ Gỗ như thế nào, có con đg bọc ra Cẩm Xuyên, khỏi phải đi vòng lại.

Tiếp qua Kỳ Anh, đèo Con. Dưới chân đèo Con, vừa qua khỏi trạm bộ đội biên vòng, ngay vòng cua các bạn chú ý bên tay trái có quán Mũi Đao. Tên quán cũng là tên gọi của khu vực này, các bạn có thể ghé vào đó ăn trưa, gởi đồ tắm biển, biển rất sạch, đẹp, trong, khung cảnh tuyệt vời. Quán bán giá bình dân, đồ tươi sống. Quán cũng có 5 phòng nghỉ quạt, toilet trong phòng, sát biển, giá chỉ 60-80k/phòng 2 giường có thể 4 người ở.

Vui chơi xong rồi chuẩn bị đồ nghề quay lại núi :D. Tham quan Hoàng Sơn Quan, chú ý cách đỉnh khoảng 100m bên trái nhớ ngó lên sẽ thấy bậc thềm leo lên khu di tích Hoàng Sơn Quan. Lên đây có thể chụp hình toàn cảnh vịnh.

Tiếp qua Ba Đồn sẽ đến một dòng sông nổi tiếng ko kém Bến Hải: sông Gianh. Bạn nào hoài cổ có thể đứng đấy mà bùi ngùi nhớ lại quá khứ, thời Trịnh - Nguyễn xưa kia... :)

Chạy đến kdl Phong Nha nào, chuẩn bị xăng cộ, thắng, ruột xe đầy đủ để ngày mai chinh phục đường Trường Sơn nhánh Tây.

Mà lần trước các bạn đến đây có uống rượu đặc sản nơi này chưa? "Xuyên Đá" - tên cũng như chất, uống tới đâu " xuyên " tới đấy, mạnh, ngon, đầm.

Cách 2: Cho những bạn thích biển:

Ngày 2: chạy thẳng từ Thanh Hóa tới Mũi Đao ~ 300km, nghỉ đêm tại đây, tối ngồi tư lự trên bãi biển ngẫm chuyện đời :))

Ngày 3: khởi hành trễ chạy về kdl Phong Nha. Nếu đến Phong Nha sớm còn thời gian hãy theo đg 20 quyết thắng đến viếng mộ 4 cô gái tnxp, nghe nói linh lắm.

Cách 3: cho những ai ko có thời gian:
Ngày 2: chạy cái vèo đến kdl Phong Nha - ko thích cách này (NO). ~ 350km

Ngày 4: kdl Phong Nha – Trường Sơn tây – Lao Bảo ~ 200km

Trước khi đi các bạn nên chuẩn bị mua thêm bình xăng đem theo, cũng ko cần lắm vì giữa đường có chỗ đổ xăng lẻ, mắc hơn khoảng 3 – 5k/lit. Nên đem theo đồ ăn khô, cơm hộp để ăn dọc đường.

Từ kdl Phong Nha rẽ trái theo đường 20 quyết thắng đến ngã 4 Trạ Ang, rẽ trái tiếp đg Trường Sơn. Đoạn đường này đẹp, yên tĩnh, hầu như ko có bóng người qua lại. Tới đỉnh U Bò nhớ dừng xe tham quan điểm hẹp nhất VN này, nếu trời ko sương mù có thể ngắm tp. Đồng Hới xa xa. Các bạn có thể quăng xe ở đấy, nằm ra giữa đường ngắm nhìn mây trôi, thú vị tuyệt vời – ko có xe nào đâu mà lo.

Đến xã Trường Sơn ( cách ngã ba Tăng Ký khoảng 10 km ) một nơi có nhiều nhà dân, nằm dưới một thung lũng hẹp tuyệt đẹp, có bán xăng lẻ, café, quán ăn. Nơi đây có lẽ là điểm tập trung dân cư đông nhất ở đg Trường Sơn tây này.

Qua đây một chút nhớ chú ý Làng Ho – đây mới thực sự là điểm tập kết của bộ đội Trường Sơn, một ngôi làng đơn sơ thôi.

Tiếp tục đi nào, đến gần Khe Sanh nếu thích, các bạn có thể tham quan sân bay Tà Cơn, cũng khá hấp dẫn.
Tiếp đụng ql.9 rẽ phải đi Lao Bảo. LB có nhiều quán café có wifi, khách sạn, quán ăn bình dân.

p/s: chep chep, dài hơn 10k, mình định post 1 bài thôi, chia làm 2 vậy.

(cont...)

Ngày 5: Lao Bảo – A Lưới – Prao ~ 250km

Sáng tham quan mấy điểm siêu thị miễn thuế - bán rẻ hơn Mộc Bài nữa, có khá nhiều đồ nghề Phượt.
Lên đg, đến chỗ gần Khe Sanh nhớ chú ý Làng Vây, dừng chân chụp ảnh chiếc xe tăng tại căn cứ Làng Vây, trận đánh đầu tiên của quân giải phóng có xe tăng tham gia chiến trường ( để tạo yếu tố bất ngờ Bộ Đội đã tháo rời xe tăng chuyển qua vĩ tuyến 17 & ráp lại ) – kinh.:S

Tiếp qua cầu ĐăkRông, bắt đầu những km đầu tiên của ql.14.

Trước khi tới A Lưới khoảng vài km, các bạn nhớ chú ý bên phải cái Đồi thịt Băm (Hamberger Hill – ngọn đồi triệu đô).

Qua hầm A Roàng 1, 2, đến Prao nghỉ đêm.

Ngày 6: Prao – Thạnh Mỹ - Ái Nghĩa – Vĩnh Điện – Quảng Ngãi ~ 250km

Đi lại đg 14b, rẽ về phương nam.

Nếu thích thì cũng có thể hỏi đường rẽ tham quan thánh địa Mỹ Sơn, nhà thờ Trà Kiệu, rồi ra Duy Xuyên, theo Ql.1 về Quảng Ngãi.

Ko thì chạy sớm về Quãng Ngãi, ra bãi biển Mỹ Khê ngủ đêm, quãng đg từ Q.Ngãi – Mỹ Khê khoảng 20km, dọc đg đừng bỏ sót núi Thiên Ấn và mộ cụ Huỳnh Thúc Kháng, chứng tích Sơn Mỹ. Nếu ko còn sớm có thể để mai tham quan.

Mình nhớ ko lầm thì Mỹ Khê có cái resort cũng khá rẻ, tầm 150k/p, sát biển.

Ngày 7: Quãng Ngãi – Quy Nhơn ~ 200km

Qua khỏi Đức Phổ, đừng bỏ qua bệnh xá Đặng Thùy Trâm và Bãi biền Sa Huỳnh ở gần đấy.
Bạn cũng có thể lựa chọn hoặc chạy thẳng về Quy Nhơn, tham quan mộ Hàn, bãi tắm Hoàng Hậu, cầu Thị Nại, Tp. về đêm.

Nếu bạn thích yên tĩnh, yêu thiên nhiên thì tới khu vực thành Trà Bàn, ra đg tỉnh 636 đến tham quan bảo tàng Quang Trung, đền Bùi Thị Xuân, chạy vào Hầm Hô ngủ đêm ở đấy.

Hầm Hô là khu dã ngoại, đẹp, trong lành, bao bọc xung quanh suối, lý tưởng để cắm trại, mắc võng ngủ đêm, tắm suối.

Ngày 7: Quy Nhơn – Tuy Hòa – Hải Đăng Kê Gà ~ 150km.

Nếu bạn ngủ ở Hầm Hô thì chạy ra Quy Nhơn tham quan tiếp.

Theo đg biển ra Sông Cầu: đẹp, đg tốt.

Thích thì tham quan Gành Đá Đĩa.

Cách Tuy Hòa khoảng 10km nhớ chú ý rẽ vào phía trái để đi đoạn đg ven biển tp. Tuy Hòa. Có một đoạn đường vẫn chưa làm xong, đường đá nhưng rất đẹp, 2 bên là 2 rừng phi lao xanh ngắt, tuyệt vời. Theo mình thì có thể đây là đoạn đường còn rừng phi lao đẹp nhất VN.

Dọc ven biển qua cầu Đà Rằng, nhớ hỏi đường ven biển đi Vũng Rô, đg mới làm, đẹp.

Đến khu vực Hải Đăng thì gởi xe quán chú Mười, leo Hải Đăng ngủ đêm để đón bình minh. Có khá nhiều bậc tiền bối trên Phượt về khu vực này, bạn có thể hỏi, mình ko dám nói nhiều.

Ngày 8: Hải Đăng – Nha Trang – Phang Rang ~ 230 km

Nha Trang thì quá nổi tiếng rồi, chắc các bạn cũng đã đi, nếu như chưa đi có thể chia làm 2 ngày, tham quan Nha Trang nhiều hơn.

Vượt đèo Cả, vừa qua đèo Cổ Mã có ngã rẽ bên phải đi Đầm Môn, khoảng 20 km hết đg đến làng chài, có thể thuê tàu ra khu vực Mũi Đôi – nơi tranh luận ko dứt về đâu là điểm cực Đông đất nước. đoạn đg này đẹp, rộng, chạy thoải mái.

Đến gần Nha Trang chỗ xã Lương Sơn, có ngã rẽ ven biển vào Tp. Đường mới làm, cập biển, đẹp, ít xe, an toàn hơn đg qua đèo Rù Rì. Tên đường Phạm Văn Đồng.

Từ Nha Trang đi tiếp đường đèo Cù Hinh – nam Sông Lô ra Cam Ranh. Đg ven biển, đẹp. Cam Ranh có Xoài Cam Ranh cũng khá ngon đấy, còn thời gian có thể tham quan chùa San Hô, tắm nước nóng ở khu vực này.

Tiếp ql.1 đến Phan Rang. Nghỉ đêm có thể các ks ven biển, giá cũng ko đắt đâu, nếu tiết kiệm hơn thì kiếm nhà trọ trong tp.

Buổi tối nhớ đừng bỏ lỡ đặc sản bánh căn, bánh xèo. Có chỗ ăn rất lý tưởng ven biển: các bạn chạy đg dọc theo biển, qua khỏi kdl Hoàn Cầu sẽ thấy khu đấy, chuyên bán món này, ngồi lề đg nhấm nháp.

Cũng đừng bỏ lỡ café, theo mình thấy tính trên đầu người, quán café ở đây còn nhiều hơn Sài Gòn. Quán đẹp, lịch sự, café ngon. Nhiều nhất là khu vực đg Hoàng văn Thụ.:D

Bánh canh chả cả cũng đáng để thử đấy.

Ngày 9: PR – Vịnh Vĩnh Hy – Cà Ná ~110km

Chạy theo đg biển lên tham quan vịnh Vĩnh Hy. Đây là cung đg đẹp, đi về 80km. Đặc biệt bạn sẽ được khám phá quần thể của rừng bán hoang mạc, rất đặc trưng đấy. tới Vĩnh Hy nếu có tàu ghép thì tham quan vịnh, ko thì tham quan suối Lồ Ồ ở gần đó, cũng khá hoang sơ và đẹp.

Nếu ko đi vĩnh Hy thì các bạn có thể dành thêm thời gian để tìm hiểu về văn hóa Chăm.

Tham quan tháp Pôklông Gia Rai, tháp còn khá nguyên vẹn, cách Pr 7km đg lên Đà Lạt. Nếu đến đúng dịp lễ hội Katê của người Chăm sẽ rất hoàng tráng.

Một điểm khác là Cồn các Nam Cương ở là Tuấn tú, cách cầu Đạo Long 1 Khoảng 5 km về phía Nam, cũng là 1 điểm du lịch của Pr.

Về phía nam, cách Pr 10km là tt. Phước Dân, nơi đây bạn chú ý vừa tới thị trấn, bên phải sẽ là đg vào làng gốm Bàu Trúc, 1 ngôi làng Chăm, gốm ở đây khá đặc biệt, có thể vào xem họ làm, mua quà lưu niệm. Có cổng chào.

Cách đấy khoàng 200m trên Ql, bên trái sẽ có đg nhỏ vào làng dệt thổ cẩm Mỹ Nghiệp, cũng là một làng Chăm, thú vị để khám phá. Ko có biển chỉ dẫn, nhớ chú ý hoặc hỏi người dân.

Một điểm khác nữa là tháp Porome, gọi là phế tích thì đúng hơn, nhưng nó có một vẻ đẹp rất riêng, lạ, độc đáo mà mình ko thể diễn tả đc, các bạn hãy đến tận nơi cảm nhận. đường đi thì trên Ql.1, qua khỏi làng dệt, cách cầu Phú Quý 100m có ngã rẽ bên phải, ngã 3 đầu tiên theo hướng trái, khoảng 3km có ngã 3 rẽ trái tiếp, cứ theo đg đấy sẽ đến, dọc đg qua rất nhiều ngôi làng ng Chăm, nếu bạn đi vào buổi chiều, khi họ chăn đàn gia súc về, sẽ bắt gặp nhiều đàn bò cả mấy trăm con, ko còn chổ để đi nữa, tạo nên một khung cảnh nên thơ, chụp ảnh quá tuyệt. thẳng đg đấy sẽ lên hồ Tân Giang, một điểm du lịch khác.

Qua khỏi Phước Dân khoảng 5 km có một điểm tham quan mà mình thấy bị bỏ sót từ lâu: Sơn Hải, Mũi Dinh. Ngay đấy có một ngã 4 nghỏ, bên phài là ga Hòa Trinh, trái có con đg nhựa chạy vào làng biển Sơn Hải khoảng 15km. đg vào phải nói là tuyệt, ngôi làng ngay sát biển. Trước khi đế làng, bạn sẽ leo lên con dốc, rồi đột nhiên vừa lên đỉnh, tầm mắt của bạn mở rộng ra, oa! Biển trời trong xanh, bờ các trắng, núi non chập trùng… híc, ko diễn tả được. nếu bạn nào có dịp đi ngang đây, hãy đừng bỏ lỡ. (c)

Đây cũng là khu vực được chọn để xây nhà máy điện hạy nhân Ninh Thuận. hic, ko biết sau này có còn đc thấy khung cảnh này không.(NO)

Từ làng Sơn Hải đi khoảng 4km các bạn sẽ đến ngọn Hải Đăng nơi này, nằm cheo leo trên núi.

Từ điềm vào làng Sơn Hải khoảng 20km đến Cà Ná, nghỉ đêm. Nơi đây có nhiều khách sạn cho các bạn chọn, sát biển, như ks. Hải Sơn.

Ngày 10: Cà Ná – Mũi Né.

Hãy đừng trả phòng đi vội. Các bạn hãy leo lên Dinh Cố phía đối diện ks, nằm ở lưng chừng núi, đây là một ngôi miếu nhỏ Thờ vị “Cố đẳng Nương Nương thượng đẳng Thần”. Tại sao phải leo lên đây? Các bạn hãy quay lại, toàn bộ khung cảnh của bãi biển Cà Ná sẽ nằm trong mắt bạn!

Tiếp tục nào, nếu các bạn muốn khám phá tiếp, qua khỏi Cà Ná tầm 7km, vào khu vực tỉnh Bình Thuận, bên phải sẽ có đg nhỏ vào “Linh Sơn tự”, một ngôi chùa đẹp, cổ kính nằm bên sườn núi với những gốc cây cổ thụ. Lần đầu tiên mình đến, mình cảm giác như đi vào một nơi của kiếm hiệp Kim Dung vậy, hic. Giữa đg vào các bạn phải gởi xe, tự mình leo lên núi.

Cách Linh Sơn khoảng 10km là nhà máy Vĩnh Hảo. có thể dừng chân nghỉ ngơi, uống thử chai suối xem nó khác với vị Sài Gòn thế nào.

Nếu đã đi chùa núi nhiều rồi, bạn muốn đi chùa biển? Chùa Hang hay chùa Cổ Thạch là điểm dừng tiếp theo. Tại tt. Liên Hương có bản chỉ dẫn rẽ vào , khoảng 10km.

Tiếp tục, qua chợ lầu tới ngã 3 Lương Sơn, sẽ có đg vào Mũi Né, đg đẹp, băng qua những khu rừng còn sót lại, bàu Sen. Nhớ chú ý xe tụi du lịch như Sinh café, TM Brother,… chạy khá bạt mạng cung đường này.

Nhớ tham quan Bàu trắng (bàu Sen), vừa qua khỏi bàu trắng, ngay cua quẹo, có con đg dất đỏ rẽ vào khoảng 3km. có điểm gởi xe, tham quan đồi cát, có chỗ mắc võng mát mẻ.

Tới Mũi Né kiếm phòng rẻ rẻ ngủ, hoặc có thể thuê lều tại Hòn Rơm. Ko thì chạy bên Phan Thiết.

Ngày 11: Mũi Né – La gi- Long Hải - Sài Gòn. ~ 300km

Tiếp theo đg ven biển làm tới.:))

Nhớ tham quan ngọn Hải đăng Kê Gà, cách Pt ~ 45km, rất dễ nhìn thấy trên biển.

Tiếp Ql. 55 đi Bình Châu, thích thì tham quan tắm suối nước nóng, ko thì nhớ rẽ theo đường ven biển qua Hồ Tràm, Long Hải.

Có 2 điểm tham quan đáng chú ý khu vực này: Lộc An Sông Ray – điểm dừng chân của những con tàu ko số, núi Minh Đạm, mộ Cô, Dinh Cô tại Long Hải.

Thích thì từ Long Hải qua cầu Cửa Lấp ra Vũng Tàu chơi tiếp, ko thì chạy ra Bà Rịa về Sài Gòn. Đừng quên bánh canh Long hương tại cổng chào Bà Rịa, Bò sữa khi tới Long Thành.

Trên đây là một số kinh nghiệm của mình trên chuyến đi này. Ko cần thiết phải đi theo đúng như mình ghi, chỉ có giá trị tham khảo, các bạn có thể tùy mình. Thời gian đi có thể ngắn hơn, hoặc dài hơn tùy các bạn.
Hy vọng có thể đem 1 ít thông tin cần thiết đến cho các bạn.

Thân!

p/s: do đánh máy nhiều, lại bùn ngủ, có thể một số từ sai chính tả, mong các bác thông cảm :">

Chào anh dandiscover, em và chị FionaDoan, 2 chị em sẽ chạy xe máy về lại SG, rất cám ơn anh vì đã tư vấn giúp bọn em cung đường này, vì đây cũng là lần đầu tiên em đi xuyên Việt bằng xe máy, cám ơn anh rất nhiều.

Hay cực kì , một hành trình hoàn hảo đến từng centimet . Em xin duoc góp ý 1 tí nhe' . Vịnh Vĩnh Hy đi vào và ra đã hết 1 ngày , ngồi thuyền ngắm san hô củng chán . Thay vào đó là đi Mũi Dinh , em sẽ cho số phone của 2 pax canh Tháp . Đường vào là 1 Bãi Cát ngút tầm mắt , một bãi biển trong , không co sóng , bờ cát trắng , con Đường lên Hải Đăng cũng hấp dẫn . Đêm ngắm thuyền câu mực rực sáng cả một góc biển .
Không thì ngày cuối vòng con đường QL 27 đến D Ran theo Ql 20 lên Đà lạt nghỉ chân , rùi về Sg . Cũng hay .

Rất cảm phục các anh chị! Đọc cái topic này, ngọn lửa ước mơ xuyên Việt lại cháy bùng hơn. "Ước gì mình được như chị ấy"! ^ ^
Chúc mọi người sức khỏe, niềm vui và an bình! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back