What's new

[Chia sẻ] Lourdes và Paris dưới mắt nhìn hai bác già

Mở:

Bài viết này đã được viết một phần trên 1 trang mạng khác, còn dở dang chưa hoàn tất thì 2 bác già dọn nhà.
Qua khu phố mới 2 bác chào làm quen các bạn bằng cách đem chuyện đi thăm xứ Kimchi làm quà, thật ra xứ Kimchi là chặng nghỉ ngơi của cuộc đi chơi qua Pháp, chân cẳng còn lạnh bởi tuy biết Pháp qua bài vở hồi học trung học, sách báo hình ảnh khi trưởng thành và bắt đầu biết mơ về những khung trời xa kia; nhưng thời gian đã xa xôi biết mấy: tóc đã bạc, lưỡi đã cứng, biết có còn đủ minh mẩn để nghe hiểu và ứng phó trên xứ lạ và xa kia không? Thôi thì: Một liều ba bảy cũng liều....

Nhà mới, tuy rằng đồ đạc cũng chỉ có bấy nhiêu, nên thay vì đánh cái link vào đây để các bạn đọc đoạn đầu của chuyện đi Tây và tiếp nối phần dang dở nơi đây, 2 bác già xin phép được bày biện lại đồ đạc cũ trong căn nhà mới để mạch kể chuyện được liền lạc hơn.

Phuot chấm com có nhiều bài chia sẻ du khào về Âu châu rất công phu và chi tiết. Nhất là chuyến du hành qua các nước Âu Châu trong đó có Phú Lang Sa do Danngoc viết kèm theo hình ảnh rất sống động, chi tiết, chuyên môn rõ ràng. Bác già mang kính lão đọc bài của Danngoc mê say thích thú; thầm tiếc giá chi mà đọc đươc trước khi đi Tây chắc bớt nhiều phần lo lắng, bở ngỡ. Tuy biết đôi già nhà là " Slow travellers", đi chơi theo sức khỏe. Máy chụp thì là "point and shot", cò thể dấu gọn nhẹ vào túi áo nên không dám (dùng theo ngôn ngữ các bạn trẻ) "khoe hàng", hình ảnh kèm theo chỉ để hình dung khung cảnh rõ ràng hơn cho bài viết. Nhưng tự nghĩ chia sẻ với các bạn 1 Paris dưới mắt nhìn và cách cảm nhận của 2 bác già chắc cũng là 1 điều mới.

Mời các bạn củng chuẩn bị cho chuyến đi cùng 2 bác già

Bác ơi cho cháu hỏi dân Paris nói tiếng Anh được ko?
Cuối tháng này cháu lang thang bên đấy 10 ngày mà ko biết tí tiếng Tây gì nên cũng hơi lo.

Last edited:
Nên học nói vài câu chào hỏi xả giao, bác già nghĩ nếu mình lịch sự mình cũng sẽ được trả lời lịch sự lại. Luôn luôn nói bonjour Madam/Monsieur khi bắt đầu, luôn luôn nói Au Revoir Madam/ Monsieur và nhớ cám ơn Merci khi kết thúc.

NGười Pháp nói tiếng Anh hay hơn mình ấy chứ! họ học tiếng Anh của nữ hoàng và có accent Anh! Tuy nhiên cũng có nhiều người không nói (hoặc biết mà không nói). :)

Chúc bạn mình có những ngày thật tuyệt vời nơi kinh đô ánh sáng!

Nên học nói vài câu chào hỏi xả giao, bác già nghĩ nếu mình lịch sự mình cũng sẽ được trả lời lịch sự lại. Luôn luôn nói bonjour Madam/Monsieur khi bắt đầu, luôn luôn nói Au Revoir Madam/ Monsieur và nhớ cám ơn Merci khi kết thúc.

NGười Pháp nói tiếng Anh hay hơn mình ấy chứ! họ học tiếng Anh của nữ hoàng và có accent Anh! Tuy nhiên cũng có nhiều người không nói (hoặc biết mà không nói). :)

Chúc bạn mình có những ngày thật tuyệt vời nơi kinh đô ánh sáng!

Cám ơn hai bác!
Thật ra thì cháu cũng giắt lưng được mấy câu chào hỏi xã giao bằng tiếng Pháp rồi.

Chúc hai bác mạnh khỏe mọi sự bằng an!

Cảm ơn hai bác vì đã có topic hay và chi tiết về Paris như thế này!

Cháu góp một ít ảnh Paris lên được không bác?

Cảm ơn hai bác vì đã có topic hay và chi tiết về Paris như thế này!

Cháu góp một ít ảnh Paris lên được không bác?

Đông người nhà thêm vui, nhiều hoa vườn khoe sắc!

Cvn thêm ảnh cho 2 bác già nhìn tại Paris với. Nhớ...

Last edited:
Cặp tình nhân có cái ảnh lưu niệm nào ở Paris thì cho con cháu xem tí nào? Tưởng tượng cảnh Bác trai cởi giày cho Bác gái để rửa (vì đạp mìn) lãng mạn quá.

Cháu có một ít thôi ạ, có một số đã post ở topic khác trên Phượt rồi :)

Mấy cái này nhìn từ trên tháp Eiffel xuống:

picture.php

picture.php

picture.php

picture.php

Cặp tình nhân có cái ảnh lưu niệm nào ở Paris thì cho con cháu xem tí nào? Tưởng tượng cảnh Bác trai cởi giày cho Bác gái để rửa (vì đạp mìn) lãng mạn quá.

Ùi! là nói thí dụ các cặp trẻ còn tay quàng vai được ấy! Chứ tay cầm gậy còn tay nào quàng vai mà lãng mạn? :) Mà sao lại phải cởi ra mới rửa được giày?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back