What's new

[Chia sẻ] Lourdes và Paris dưới mắt nhìn hai bác già

Mở:

Bài viết này đã được viết một phần trên 1 trang mạng khác, còn dở dang chưa hoàn tất thì 2 bác già dọn nhà.
Qua khu phố mới 2 bác chào làm quen các bạn bằng cách đem chuyện đi thăm xứ Kimchi làm quà, thật ra xứ Kimchi là chặng nghỉ ngơi của cuộc đi chơi qua Pháp, chân cẳng còn lạnh bởi tuy biết Pháp qua bài vở hồi học trung học, sách báo hình ảnh khi trưởng thành và bắt đầu biết mơ về những khung trời xa kia; nhưng thời gian đã xa xôi biết mấy: tóc đã bạc, lưỡi đã cứng, biết có còn đủ minh mẩn để nghe hiểu và ứng phó trên xứ lạ và xa kia không? Thôi thì: Một liều ba bảy cũng liều....

Nhà mới, tuy rằng đồ đạc cũng chỉ có bấy nhiêu, nên thay vì đánh cái link vào đây để các bạn đọc đoạn đầu của chuyện đi Tây và tiếp nối phần dang dở nơi đây, 2 bác già xin phép được bày biện lại đồ đạc cũ trong căn nhà mới để mạch kể chuyện được liền lạc hơn.

Phuot chấm com có nhiều bài chia sẻ du khào về Âu châu rất công phu và chi tiết. Nhất là chuyến du hành qua các nước Âu Châu trong đó có Phú Lang Sa do Danngoc viết kèm theo hình ảnh rất sống động, chi tiết, chuyên môn rõ ràng. Bác già mang kính lão đọc bài của Danngoc mê say thích thú; thầm tiếc giá chi mà đọc đươc trước khi đi Tây chắc bớt nhiều phần lo lắng, bở ngỡ. Tuy biết đôi già nhà là " Slow travellers", đi chơi theo sức khỏe. Máy chụp thì là "point and shot", cò thể dấu gọn nhẹ vào túi áo nên không dám (dùng theo ngôn ngữ các bạn trẻ) "khoe hàng", hình ảnh kèm theo chỉ để hình dung khung cảnh rõ ràng hơn cho bài viết. Nhưng tự nghĩ chia sẻ với các bạn 1 Paris dưới mắt nhìn và cách cảm nhận của 2 bác già chắc cũng là 1 điều mới.

Mời các bạn củng chuẩn bị cho chuyến đi cùng 2 bác già

Cháu có một ít thôi ạ, có một số đã post ở topic khác trên Phượt rồi :)

Mấy cái này nhìn từ trên tháp Eiffel xuống:

picture.php

Mình nhìn từ trên tháp Eiffel xuống, cảnh đẹp nhung tự nhiên thấy tức mắt là cái nhà cột đen sì này. Cả Paris không có nhiều nhà cao tầng như kiểu Mỹ, HongKong, mà chỉ tầm độ 5~7 tầng đổ lại, trông đều tăm tắp tự nhiên chọc lên 1 cái cột đen sì. Chẳng hiểu Tây sao lại cũng có cái cấp phép kiểu phá quy hoạch như thế nhỉ? (NO)

Mình nhìn từ trên tháp Eiffel xuống, cảnh đẹp nhung tự nhiên thấy tức mắt là cái nhà cột đen sì này. Cả Paris không có nhiều nhà cao tầng như kiểu Mỹ, HongKong, mà chỉ tầm độ 5~7 tầng đổ lại, trông đều tăm tắp tự nhiên chọc lên 1 cái cột đen sì. Chẳng hiểu Tây sao lại cũng có cái cấp phép kiểu phá quy hoạch như thế nhỉ? (NO)

Đấy là nỗi xấu hổ lớn của người dân Paris đấy. Phong cách kiến trúc Paris đựoc qui hoạc ko có nhà cao tầng để tránh phá vỡ kết cấu của những công viên, cây cầu, vườn hoa. Ngay cả tháp Effeil cũng gặp sự chống đối kịch liệt của dân chúng nhưng rất may là vẫn được xây dưng và giờ đây nó là biểu tượng của thành phố.

Cách đây 10 năm vì làn sóng nhập cư vào Pháp quá nhiều, chnhs quyền Paris muốn xây dựng thêm nhiều nhà cao tầng ở khu vực ngoại ô nhưng cũng ko được đồng tình của dân chúng nên hiện nay Paris vẫn còn giữ được sự hài hòa của phong cách châu Âu cổ điển. Tớ chỉ có ko thiện cảm nhất với Paris là Người Pháp chọn CDG là non-smoking airport thôi (nhục như con trùng trục)

Thế nên bây giờ người ta hay rủ nhau lên thang máy tháp Montparnasse thay vì lên thang máy tháp Eiffel:

- Thứ nhất: không phải tiêu phí thờii gian vốn ít ỏi khi đi du lịch của mình để xếp hàng; phụ thêm là thang máy của tháp Monparnasse lên nhanh vụt vụt - bạn nào từng lên cầu nối tháp đôi Petronas ở KL chắc đã nghiệm qua!

- Thứ nhì: Lên thang máy tháp Montparnasse là cách duy nhất để không phài nhìn nó trong khi ngắm được tháp Eiffel, điều mà chắc chắn không thể nào có nếu lên thang máy Eiffel!

Nhưng mà tháp Montparnasse thì... xấu thật! như cái nốt ruồi phá tướng trên khuôn mặt 1 cô gái đẹp vậy! Tiếc...

@TravelBug: cảm ơn bác về kinh nghiệm rất hay này! :)

Một số ảnh chụp tháp Eiffel cháu đã post trên 4rum rồi. Còn lại cho cháu nợ đến khi đi Mỹ về nhé!

picture.php

picture.php

picture.php

picture.php

Trong hình dưới, cái nền xanh xanh là tầng 1. Để tránh xếp hàng chờ thang máy lâu, và thấy tầng 1 nó cũng chẳng cao mấy, thế là cháu trèo bộ lên. Ai dè, leo mãi không tới, thở hết cả ra đằng... tai ;)

picture.php

Em hỏi nó có phòng hút thuốc ko. Nó bẩu đây là Non-smoking airport nên em nghĩ là cấm toàn tập chán quá nên thôi
Hay là tớ nhầm nhỉ? Dạo này transit ở CDG khá nhiều nhưng cũng có thể là nhầm thật vì từ khi bỏ thuốc tới giờ cũng không để ý đến phòng hút thuốc nữa :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back