What's new

[Chia sẻ] Lượt phượt ở Đài Loan

Đài Loan chưa bao giờ là một điểm đến nằm trong wish list của đa số dân du lịch, khi thế giới còn quá nhiều điều hay ho để khám phá. Trước khi khăn gói quả mướp lên đường sang đây, tôi cũng đảo sơ qua một vài website du lịch về Đài Loan, và tương đối thất vọng khi hòn đảo hình khoai tây nhỏ bé này dường như không mấy hấp dẫn. Tôi nghĩ bụng: thồi, cũng tốt, mình đi tu :)).

Thế nhưng, tu được một thời gian thì cái ham muốn lang thang trỗi dậy. Đôi khi chỉ cần bước chân ra khỏi con đường chật hẹp đông đúc và những tòa nhà quen thuộc để đến với những con đường thênh thang đầy gió đã là một niềm vui. Tôi vui sướng với cảm giác mình lao đi khỏi những thói quen thường nhật, lướt qua những cánh đồng, chạy dọc bờ biển, đến với núi đồi trời mây. Và chính vì cái sự đi đó, tôi nhận ra rằng Đài Loan thật sự có những tính cách riêng thú vị. Hà sa số điểm hiking trên khắp đất nước, những suối nước nóng (Hot springs) hoang dã giữa dòng nước lạnh cóng mùa đông, những hẻm núi cao vút đồ sộ và những bãi biển tuyệt đẹp trải dài là một sự ngạc nhiên đối với tôi.

Số tôi nói chung chưa đi tu được :D

Jinguashi nằm giữa biển và núi, được phú cho những đường bờ biển tuyệt đẹp, và Yinyang là một trong những bờ biển thu hút được sự chú ý nhất ở đây. Từ công viên, tản bộ qua chiếc cầu sang bờ bên kia, khoảng 1 cây số nữa là tôi thấy ngợp trước mắt mình màu xanh của biển, hùng vĩ của núi trong sự xanh mướt của cỏ cây.

Điều tớ thích nhất khi đi du lịch ở Đài Loan là những con đường gỗ này , Những con đường gỗ uốn lượn trong rừng , trên những đỉnh núi , chơi vơi bên bờ biển , vừa đảm bảo triệt để là du khách không thể chạy nhảy lung tung làm hỏng cảnh quan , đem lại cảm giác tiện lợi , an toàn , sạch sẽ mà cũng không làm mất đi sự say mê khám phá ...
Những con đường gỗ tạo ra sự mềm mại làm ấm lòng người ,

Tớ nhớ những bức ảnh đầu tiên gửi về cho gia đình , toàn là cảnh núi non trập trùng hoa cỏ , Mẹ tớ phát hoảng , gọi DT sang nức nở , Con ơi liệu có đường về không con , Có phải mày bị lừa bán vào vùng núi rồi phải không ? Sao bảo mày ở Thành phố mà chả có nhà cửa gì sất thế =)),..
Ối giời ơi ...
Lần sau đi đâu kiểu gì tớ cũng phải kiếm cái nhà nhiều tầng nhất mà chụp để còn gửi về =))

Này Bạn Rosy, Có phải bạn bị lừa bán vào vùng núi rồi không ? Liệu có còn đường về không ? :D(NT)

Xung quanh Jinguashi (tiếp) - Núi Ấm Trà Sứt Quai

Ngọn núi này cũng rất nhùn, chỉ cao chưa đến 600m. Trên đỉnh, những khối đá phệt đỏ xếp xếp đặt đặt thế nào trông xa giống một cái ấm trà không có quai, vậy nên nó được đặt cái tên dễ thương như vậy: Handless Teapot Mountain hay Núi Ấm Trà Sứt Quai [:D]

Xem có giống không?

Nếu ai có dịp đến Jinguashi, không nên bỏ lỡ leo lên bạn núi này, vì những tầm phóng từ trên đường leo xuống biển và trập trùng núi non xung quanh tuyệt đẹp

Dọc đường đi, người ta xây rất nhiều những cái chòi nhỏ xinh thế này để khách nghỉ chân

View ra toàn bộ thị trấn Jiufen, Jinguashi và con đường đèo ngoằn ngoèo như rắn

hay núi non xanh mướt xung quanh

Ngoài ra, đến Jinguashi, còn có thể đi thăm:
- Gold Waterfall (hôm đấy tối rùi nên tớ ko đi)
- Bitou Cape trek, view ra TBD
- Nanya coast với những khối đá hình thù đặc biệt
- cũng như đi thăm các mỏ khai thác vàng từ xưa nằm rải rác xung quanh

Điều tớ thích nhất khi đi du lịch ở Đài Loan là những con đường gỗ này ,

Lần sau đi đâu kiểu gì tớ cũng phải kiếm cái nhà nhiều tầng nhất mà chụp để còn gửi về =))

Này Bạn Rosy, Có phải bạn bị lừa bán vào vùng núi rồi không ? Liệu có còn đường về không ? :D(NT)

Thế liệu cái ảnh lên núi đi tu cạnh cái nhà cao nhứt ĐL này có làm mẹ zhou bớt lo ko? :)

Đường về còn mờ mịt lắm zhou ạ, số tớ vất vả còn phải đi thêm vài bạn núi nữa hic hic

Đài bắc - Taipei

Tháp 101 - toà nhà cao nhất Đài Loan và đã từng là cao nhất thế giới. Giờ đây vị trí này là toà nhà Buji Dubai của UAE

Fee lên đến tầng 87 là 400 tệ/người. Thêm 100 tệ nữa lên tầng 91. Nếu có lên thì nên vào buổi chiều, có thời gian ngắm hoàng hôn, và thành phố về đêm

@oldman: ;)

Đài Bắc (tiếp) - Đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch

Chiang Kai-Shek Memorial Hall

Sau khi nước Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa ra đời, năm 1949, Tưởng Giới Thạch, người cầm đầu Quốc dân đảng chống lại Đảng Cộng sản Trung Quốc, đã lên máy bay rời Thành Đô chạy ra đảo Đài Loan. Tại đây, Tưởng Giới Thạch bắt đầu chế độ cai trị của mình cho tới năm 1975 khi qua đời

Đài Bắc (tiếp) - Đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch

Sau khi đi 89 bậc thang (ứng với số tuổi của Tưởng Giới Thạch), sẽ tới gian sảnh lớn có bức tượng ngồi của ông đồ bằng đồng thiếc, cao khoảng 4m, mặt hướng về phía Trung Hoa Đại lục. Hai bên có lính gác nghiêm trang và bất động như mấy chú canh Lăng Bác nhà mình. Mỗi một tiếng, người ta lại có màn "đổi gác" một lần, thu hút rất nhiều người xem bởi những động tác xoay người và thao tác với súng rất đẹp mắt

Đây là một cảnh trong màn đổi gác

Phía dưới sảnh là khu trưng bày về cuộc đời và những di vật của Tưởng Giới Thạch: súng, huân chương, quân phục, ảnh, bản thảo, và hai chiếc Cadillac bóng lộn đã từng được bác Tưởng sử dụng.

Thứ 7 phải đi làm , ngồi buồn buồn port ảnh ăn theo bạn Rosy về Đài Bắc .

Tớ đến Đài Bắc hai lần và không hình dung được nhiều về Đài Bắc , Nó giống như một thành phố nằm trong thung lũng lại vừa giống như một thành phố nằm trên núi , Có lẽ Đài Bắc là thành phố được chính phủ DL vô cùng ưu đãi, WIFI được phủ sóng khắp nơi ? bạn có thể OL miễn phí ở mọi ngóc ngách của thành phố này , Tớ không biết điều đó có đúng không nhưng tớ toàn dùng được dùng WF chùa ,
Có rất nhiều điểm cần phải đến ở thành phố này , tớ thì tớ thích tòa nhà 101 tầng được cách điệu từ cây tre và những đóa hoa sen và Yangmingshan.

Thích bức ảnh dưới đây ( nhưng k phải tớ chụp)

Lăng Tưởng giới Thạch

Ngoài ra ấn tượng lớn với ĐL là các cô nàng bán trầu không trong các tủ kính có thể gây sock mạnh mẽ , lần đầu tiên tớ nhìn thấy những cô gái bán trầu tớ đã không tin vào mắt mình đến nỗi mỗi tuần lại lượn xe đạp qua đó xem như nào :D, ( Không có ảnh vì có các bạn phượt dưới 18 tuổi ) :T

Last edited:
Danshui

Một nơi rất lãng mạn dành cho các tình nhân là Danshui , chiếc cầu trắng không có nhịp bắc trên một eo biển lồng lộng gió vào mùa hè , Tuyết rơi lã chã vào mùa đông đọng trên những bậc thang những con đường gỗ vươn mình ra biển mang đến cho bạn một không gian tuyệt vời dành cho tình yêu, đây cũng là nơi hẹn ước của nhiều cặp tình nhân vì họ tin rằng nói lời yêu ở đây thì ...không thể nuốt lời ( ý của tớ là tình yêu sẽ bền chặt mãi mãi í :D) .

Từ Đài Bắc có thể đi tầu điện ngầm đến đây , ga cuối cùng thì phải

Đạm Thủy (Danshui) là ga cuối cùng của tuyến xe điện ngầm phía Tây Đài bắc, giá vé đi từ ga Trung tâm 40 đài tệ (năm 2002). Đây quả là điểm lãng mạng: bạn có thể xem hoàng hôn trên biển trên bờ cát, hoặc trên cây cầu gỗ rất đặc trưng ở Đài loan. Bạn có thể ra cảng Người cá đi cano ra tận mũi tây Danshui ngắm biển nữa. Tớ ấn tượng vì tất cả mọi du khách lên tàu đều phải mặc áo phao cứu sinh, rặt một màu vàng cam như nhau cả. Rồi dạo phố cổ Danshui. Pháo đài Tây dương (tớ dịch thế, chứ nguyên gốc là Hồng mao - ý chỉ người phương tây râu tóc đỏ).

Tiếc khi trước không chú ý ảnh ọt gì, giờ đành đưa mấy tấm "phượt" trên mạng về vậy:

Cầu trắng của bạn Zhou:

picture.php

Cầu gỗ đặc sản Đài loan và một góc cảng Người cá:

picture.php

Cầu tình nhân (chính là cây cầu gỗ đó, đầu nhìn về phố, phía này có biển đề tên cầu hẳn hoi):

picture.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back