What's new

[Chia sẻ] Myanmar trong tôi là bóng mặt trời....

Mingalarbar...

Ngân nga những câu chào,

Rạng rỡ những nụ cười

Líu ríu những nhịp chân trong chiếc Longi bó...

Cuộc sống trôi đi chậm rãi, hơi phảng chút buồn giống như một tiếng thở dài cố dấu của kẻ lãng du khi người đạp trisaw gồng mình lên dốc...

Đôi khi tôi thấy mình may mắn, khi sinh ra là kẻ bụi đời. Khi được khoác chiếc ba lô lên vai và lăn lê cùng bụi đường, cùng ngất ngư trong một chuyến bus đêm. Cùng uống những chén trà nóng ở vỉa hè oi nồng mùi cống rãnh. Cùng hút một điếu cigar và nhả khói trong cái nóng rang giữa những đền tháp cổ. Cùng ăn đĩa cơm bụi 1000 kyat và uống bia hơi trong một góc phố địa phương.... Tôi thấy mình may mắn khi được là một kẻ du lịch bụi để được gần hơn với những vất vả của người dân địa phương, để được nghe những câu chuyện buồn nhưng đầy hi vọng... để được nghe một bài hát dài mênh mang người lái thuyền hát để xua đi giá lạnh khi lênh đênh trên mặt hồ Inle nổi sóng... để được nhận những vệt Ta na ka mát lạnh trên má do chính tay những người chủ nhà hồn hậu quệt...

Myanmar với tôi không phải là một hành trình

Myanmar với tôi là những khoảnh khắc...

Chúng tôi đi tìm bóng mặt trời của mình giữa mùa mưa. Trong khi người dân Myanmar đi tìm bóng mặt trời của họ giữa những hi vọng, giữa năm dài đằng đẵng, giữa thuyết nhân quả của nhà Phật...

Tôi đã tìm thấy những khoảnh khắc của mình. Tìm thấy bóng mặt trời của mình

Tôi hi vọng người dân Myanmar cũng sẽ sớm tìm thấy niềm hạnh phúc của họ, và hi vọng các bạn cũng đừng ngại ngần xách hành trang lên đường... Myanmar đang chờ những người lữ hành như tôi và các bạn...

Mingalarbar....

Chuyện còn dài mà chẳng nhẽ cứ chữ mãi. Em xin post ít ảnh...

Đường tới Inle

Có 2 ẻm Longi sặc sỡ này...

Hai ẻm ấy ở trong Rì Sọt vườn chuối nì...

Cạnh rì sọt vườn chuối có 1 cây cầu xinh đẹp với những sợi dây điện đẹp như bạc lóng lánh trong nắng

Nếu dư mà pốt ảnh này sang topic dây điện, các bạn làm trong ngành điện như bạn Vntuyen cứ gọi là khóc nức nở.

VN tăng giá điện 30% cũng ko có dây điện = bạc dư lày

Đi qua cầu thì đến phố. Ở trong phố có đồ ăn, đồ ăn ngon dư lày lày. Cà chua trồng trên hồ sạch chết luôn...

Bạn chủ nhà thì dư lày lày... mặc Longi nấu cơm, lúc bê mâm lên cẩn thận ko tuột luônnnn longi ra thì tiêu. Đã thế nại còn bày đặt chỉ trỏ bản đồ như thật

Có ai thèm xem đâu vì bọn tớ đang ngây ngất với thiên thần này này... thiên thần bọc trong bột Tanaka nhưng không chiên dòn... :D

Bọn tớ ăn xong thì xuống thuyền nuôn. Ngồi ngoan cực, tay để lên đầu gối như chụp ảnh thờ, miệng cười mờ ảo..

Định post luôn ảnh các bạn dân chài lưới nhưng sợ sắc đẹp của tớ nàm nu mờ mất nên thôi để tớ post ảnh các bạn chài lưới vào ên chi sau

=))

Các bạn chài lưới trên hồ giống như tiên ông... cứ lọ mà lọ mọ đạp mái chèo. Lướt từ chỗ này sang chỗ khác...

Nhìn các bạn lướt trên mặt nước xao động thật là thích thú

Có bạn 'tiên bà" lại còn ngồi giữa hồ dong buồm ( buôm ô) vừa phiêu du vừa làm thơ. Nhìn thấy bạn tiên này sướng quá, tớ run tay chụp out nét luooooonnnnn

Còn đây là 3 bạn khác đang đứng đàm đạo với câu hỏi to tướng " Thả lưới hay không thả lưới???"

Còn đây là hậu vệ số 5 của tuyển Đức mới quyết định giải nghệ về đây làm lại cuộc đời

(c) Nếu không sinh ra làm kẻ lãng du thì chí ít cũng nên được sinh ra làm dân chài lòng hồ Inle...

tết ta này mình cũng tính đi Myanmar, bạn Linh Vìu mang con nhỏ đi, có kinh nghiệm gì chia xẻ cho mình với, con mình mới 13 tháng thôi, và mình cũng muốn cho con đi cùng.

Híc!!! Con mình 24 - 28 tuổi rồi í,, cháu nó cũng ngoan :)

Nếu bạn mang con nhỏ đi thì cũng không sao chỉ sợ cháu mệt khi di chuyển. Khách sạn thì nên ở KS tốt một chút và chuẩn bị một ít đồ ăn của trẻ con mà bé thích ăn để mang theo.

Mình cũng nghĩ có con thì sẽ mang đi du lịch, nhưng giờ chưa có nên thực sự chưa chia sẻ được nhiều. Khi nào có thì chắc sẽ chia sẻ nhiều hơn

:) sắp đi thì gọi, mình giúp các dịch vụ linh tinh cho

Tặng các bác một khoảnh khắc tuyệt vời nhất của em ở Myanmar.

Để có được khoảnh khắc này thì là 1 giấc mơ dài... bắt đầu từ 1 bức ảnh trong cuốn sổ tay các bạn Lonely Planet gửi tặng. Rồi bỗng nhiên muốn được đặt mình trong khung cảnh đó, Ngước mắt lên nhìn ô cửa đó...

Ấy thế mà không chuẩn bị, không hình dung... tự dưng lại tìm được nó ở Inle Lake.

Tuyệt diệu đúng không ạ, những giấc mơ bất ngờ trở thành sự thật

Bức ảnh được chụp trong một tâm trạng "choáng váng"

Bài thơ là của Nate Cole:

There was a boy
A very strange enchanted boy
They say he wandered very far, very far
Over land and sea
A little shy
And sad of eye
But very wise
Was he

And then one day
A magic day he passed my way
And while we spoke of many things, fools and kings
This he said to me
"The greatest thing
You'll ever learn
Is just to love
And be loved
In return"

Last edited:
Híc!!! Con mình 24 - 28 tuổi rồi í,, cháu nó cũng ngoan :)

Nếu bạn mang con nhỏ đi thì cũng không sao chỉ sợ cháu mệt khi di chuyển. Khách sạn thì nên ở KS tốt một chút và chuẩn bị một ít đồ ăn của trẻ con mà bé thích ăn để mang theo.

Mình cũng nghĩ có con thì sẽ mang đi du lịch, nhưng giờ chưa có nên thực sự chưa chia sẻ được nhiều. Khi nào có thì chắc sẽ chia sẻ nhiều hơn

:) sắp đi thì gọi, mình giúp các dịch vụ linh tinh cho

Thấy có ảnh 2 vc bạn ôm em bé, cứ tưởng, hí hí...
Cảm ơn bạn Linh vìu trước nhé, lúc nào đi mình sẽ pm hoặc a lô cho bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,574
191,425
Latest member
shopdancing123
Back