What's new

Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Hoành tráng, lung linh, lãng mạn, đầy thử thách, đầy cảm xúc... Toàn đoàn (18 phượt tử) đã chinh phục đỉnh Phanxipang vào lúc 09h20' sáng ngày 13/03/2011 bằng niềm tin và tình đồng đội...

Đố biết ai viết bài này??? :D
Cả nhà vào tường thuật tiếp cho nóng hổi nhé.

Last edited:
Re: Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Hôm đấy sau một hồi loay hoay với cái máy điện thoại, e rút ra được kinh nghiệm là ra đứng chỗ cái sọt rác ấy, gọi cuộc nào được cuộc đấy, mọi người mượn máy e gọi cũng được luôn :D.

Re: Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

công nhận cái chỗ vực nhìn xuống ko thấy gì là chỗ đấy sóng ngon nhất :)). em mượn cả máy a Dương a Quang đều alo được

Đoàn này viết hồi ức hay, lại hậu leo FAN cũng cuồng nhiệt (c)

Đoàn mình vừa test thể lực bằng việc leo Yên Tử hôm qua đã rớt lại 5 cô gái (xin rút chuyến leo FAN) vì sức khoẻ và thời gian ko cho phép roài :gun.

Mong chuyến leo FAN sắp tới cũng nhiều niềm vui và kỷ niệm như đoàn mình, yeah! (beer)

@ Lamer: Có cơ hội test thể lực để sàng lọc thành viên thì quá ổn rồi, đoàn đi cân sức cũng sẽ đỡ vất vả hơn nhiều mà Lamer. Đoàn mình được cái mọi người rất đoàn kết, ai cũng nhiệt tình chia sẻ, giúp đỡ nhau nên mọi khó khăn đều vượt qua được. Chuyến đi đối với cảm nhận của cả đoàn nói chung và của riêng mình nói riêng là một trải nghiệm rất thú vị với nhiều bội thu đấy :)

Cảm ơn bạn đã quan tâm chuyến đi của đoàn mình ngay từ trước hôm xuất phát và cho đến tận bây giờ. Chỉ còn hơn chục ngày nữa là We Fan To Fan các bạn lên đường rồi, chúc đoàn ta gặt hái được nhiều niềm vui và thành công chiến thắng trở về nhé ;)

Chiều tối ngày thứ ba – hành trình về đích.

Trời bắt đầu chạng vạng. Thúy em có vẻ hơi đuối và ngủ gục trên lưng Quân lúc nào không hay (chẳng là Quân vẫn sung sức cõng em nó một đoạn). Ai cũng thấm mệt nhưng không ai bảo ai, mọi người vẫn rảo bước đi nhanh. Hết những con dốc thoai thoải đoàn bắt đầu đi bộ đường trường xuyên rừng qua những đoạn đường bằng phẳng đầy sỏi đá. Bóng tối từ từ ụp xuống. Bao trùm. Lạnh lẽo. Đèn pin bắt đầu được sử dụng đến. Mọi người cũng gom lại đi xích gần nhau hơn. Lúc đấy khoảng 6 giờ tối.

Cứ mải miết bước tầm nửa giờ nữa thì nhận ra ánh đèn le lói nhỏ xíu từ xa. Bản Sín Chải kia rồi!

Trẻ em, người nhớn đứng rải rác ngang đường. Bọn mình cũng tranh thủ xin những người trong bản ít nước đem theo, bởi lẽ mấy chai nước dự phòng cũng hết nhẵn cả rồi còn đâu. Và như để cảm ơn, cái Nhung nhanh tay lấy kẹo ra chia cho các em nhỏ. Rồi cái Thúy, cái Hoa và bọn con trai cũng hì hụi lục balô tìm kẹo rồi xúm vào hùa cùng các em.

Đi qua hết vài ngôi nhà nhỏ bé trong cái xóm heo hút ấy, bọn mình lại đối mặt với một đoạn dốc đá thoai thoải, khá dài, khá trơn. Nếu đi ban ngày thì chắc cũng không đến nỗi, đằng này ban đêm tối âm âm, nhìn đường cứ hun hút, thật tình không tỏ hóc nào, khe nào thì lấy đâu mà tự tin bước. Đèn pin có pha sáng cách mấy vẫn cứ là hạn chế tầm nhìn! Mình đang mò mẫm, dò dẫm một cách rất là hoang mang và thiếu phương hướng như thế thì Quân từ sau đi lên, vác balo phụ mình và đỡ mình đi tiếp. Cảm động hết sưk, hix hix…

Phía sau ku Hít cũng đang đỡ Hoa. Anh Giàng vẫn lặng lẽ chốt đoàn. Phía trước Nghĩa đỡ Thúy; và Bình, Linh, Nhung cũng đang dò dẫm bước. Anh Dương thì đua sức với hai anh porter trẻ đã đứng chịu rét chờ ở cuối con dốc cả hơn nửa tiếng đồng hồ…

Qua hết cây cầu gỗ này cả đoàn lại đi xuyên qua bản Sín Chải trên một con đường bê tông phẳng lì dài lê thê. Đường đi dễ, sức đã lại, mọi người lại rôm rả các loại câu chuyện vừa bước vừa nói. Tính ra chuyến đi này thu hoạch rõ chuẩn: trèo đèo, lội suối, vượt thác, mưa rừng, mây mù đều trải qua, kể cả băng rừng đêm cũng nếm thử. Vừa bội thu trải nghiệm, vừa bội thu cảm xúc, thế thì còn gì bằng!

Càng về đêm trời càng tối thui thui. Không biết các bác điện lực đã đến thăm bản này chưa mà sao vẫn không thấy sự xuất hiện của ánh điện nơi đây (?). Trong bóng tối mờ mịt lúc đấy chỉ thấy hắt ra ánh đèn leo lét từ phía cửa sổ nhà người ta. Quét đèn pin một lượt cũng không khó để nhận ra một bên đường hoa mận đang nở, bên kia là vực dốc với ruộng bậc thang cũng mờ mịt ngút ngàn. Thi thoảng loáng thoáng một vài người dân trong bản đi bộ vượt qua hoặc ngược hướng đi tới, họ vẫn phăm phăm trong bóng đêm không cần đèn đóm gì ráo!

Các chiến hữu nhà ta cứ mải miết hành quân đêm như thế cho đến khi thấy bóng một người đàn ông cầm hoa đi tới: Anh Sơn!

Lúc bấy giờ là 7 giờ 50 phút tối Chủ nhật 13/03/2011, anh Sơn - điều hành tour của Trung tâm Du lịch Sinh thái Hoàng Liên Sơn đã chờ sẵn ở đấy từ lúc nào, mang hoa ra đón đoàn và chúc mừng sinh nhật em Hoa luôn thể.

Ôi chao!!! ĐOÀN TA CHẠM ĐÍCH!!! Hoan hô nhà mình!

Kết thúc lộ trình dài 3 ngày + hơn 2 đêm đầy vất vả, gian khổ, vậy là nhà ta - 18 con người - đã đồng loạt lên đỉnh và sau đó về đến đích một cách an toàn, cách này hay cách khác. Chúng ta lại về với cuộc sống phồn hoa đô thị của chúng ta, với những lo toan cơm - áo - gạo - tiền hàng ngày, với đầy rẫy những bon chen, xô bồ khốc liệt, thậm chí là những đau khổ tinh thần trong cuộc sống… Nhưng ta biết ta sẽ không bao giờ quên những người bạn đã cùng ta sát cánh, đỡ đần ta trong suốt hành trình chinh phục Nóc Nhà Đông Dương này. Ta nói ta chinh phục thành công một đỉnh núi, thực ra là ta giành được chiến thắng đối với chính bản thân ta - với những e ngại, lo sợ đời thường. Rồi mai đây, khi đối mặt với nhiều thật nhiều những khó khăn trong đời sống như công việc, gia đình, học hành, tình cảm,… ta lại nghĩ về hành trình leo Fan vất vả nhưng vẫn quyết thắng bởi ý chí, niềm tin, sự cố gắng và đoàn kết ngày nào, ta sẽ thấy mọi thứ đơn giản hơn để mà bước tiếp… Bởi ta biết trong ta vẫn luôn âm ỷ những hoài bão, những ước mơ và niềm tin cuộc sống của ta sẽ không bao giờ tắt! Chuyện. Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ!

Cảm ơn Fan và cảm ơn những người bạn đồng hành đáng mến của ta...

Tạm biệt Hoàng Liên Sơn hùng vĩ!

Tạm biệt Phanxipang kiêu hãnh!

Đoàn ta lên ô tô về với Sapa mơ màng đây !!!

Thân ái và chào quyết thắng, hehee…

ToMy.
TP.HCM, 03/2011

Last edited:

Ôi ! Tôi nhớ những người bạn của tôi, những người đã cho tôi kỷ niệm, niềm tin và cả sự yêu thương.
Cảm ơn nhưng người bạn của tôi! Cảm ơn rất nhiều!

Phía sau ku Hít cũng đang đỡ Thúy, Nghĩa thì đỡ Hoa.

Ku Hít cho em vịn balo lúc em mệt quá đi dật dờ phía sau. Vậy nhưng em bỏ tay ra khỏi balo ku Hít và đứng lại mà nó hk hề hay biết. Nhờ thế em phát hiện ra Hít có tật nói chuyện 1 mình haha=)).

Ấy mà về nhà Hít tự hào quá chừng, cảm ơn Hít nhìu nhìu nhé(c). Ku Hít dễ thương và galang lắm lắm ấy. Like mấy anh em zai nhà mình nhìu nhìu nữa.

Cảm ơn cả Ku Linh khi về khách sạn lúc chị đau chân nhăn nhó thấy tội nghiệp ;)

Cảm ơn tất cả mọi người nhé:L.

à, còn 1 chi tiết nữa là mặc dù đỡ bé Thúy nhưng 2 ae vẫn đi đầu dẫn đường , k phải đi đàng sau đâu

à, còn 1 chi tiết nữa là mặc dù đỡ bé Thúy nhưng 2 ae vẫn đi đầu dẫn đường , k phải đi đàng sau đâu

Em và Ku Hít chốt đoàn nè! Ui xem ra mình đầu đuôi hay khúc giữa gì có tất - nhìu cảm xúc:D.

Lúc về tới cái cầu treo, rùi gặp anh Sơn mới thấy thấm thía câu nói:" Mẹ ơi! Con đã về"(HH)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,614
191,454
Latest member
taixiuonline66
Back