What's new

Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Hoành tráng, lung linh, lãng mạn, đầy thử thách, đầy cảm xúc... Toàn đoàn (18 phượt tử) đã chinh phục đỉnh Phanxipang vào lúc 09h20' sáng ngày 13/03/2011 bằng niềm tin và tình đồng đội...

Đố biết ai viết bài này??? :D
Cả nhà vào tường thuật tiếp cho nóng hổi nhé.

Last edited:
Re: Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Vẫn là ngày đầu tiên.

Cuộc hành quân buổi chiều xét về cấp độ khó chắc phải gấp 3 lần hồi sáng, vì toàn dốc là dốc. Dốc nối tiếp dốc. Dốc liền kề dốc. Dốc cao hơn và đứng hơn nhiều lần. Ngước mắt nhìn lên lắm khi ta thấy đỉnh dốc, cứ ngỡ ráng trèo lên đó rồi có chỗ bằng phẳng tí mà nghỉ, ai dè đấy cũng chỉ mới là lưng chừng dốc, rẽ sang một bên lại là một con dốc ngất ngưởng khác. Cứ thế, cứ thế, chỉ cần “n+” cái lưng chừng là đã đủ khiến cho các chiến hữu của chúng ta thở há mỏ, thở hồng hộc, và mồ hôi con mồ hôi mẹ cứ thế mà vã ra như tắm. Có lắm đoạn phải dùng cả chân, cả tay để mà đu đeo, để mà lê lết. Có lắm chỗ đầu thằng đi sau cứ ủi vào balô của thằng đi trước. Tuy thế, nhưng một phần nhờ thời tiết hôm ấy cũng khô ráo, phần khác có vẻ như đã quen với nhịp điệu hành quân này, nên các chiến sĩ nhà ta cứ thế mà lần lượt khuất phục từng con dốc một. Các chàng khỏe mạnh thì đi chậm lại đỡ các nàng yếu hơn. Người này bảo người kia cố lên. Và cả đoàn bảo nhau cố lên.

Ta leo dốc với nhiều cây tre…

Ta leo dốc với nhiều dương xỉ và cây to…

Ta leo dốc với cả rừng thảo quả…

Ta leo dốc với cả cây đổ chắn đường…

Và thế là ta mệt

Nhưng ta vẫn cười rất tươi

Vẫn chỉ chỏ đầy thách thức

Ta mà!

Vẫn lãng mạn với đỗ quyên đỏ rực ở trên đầu…

Last edited:
Re: Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

17/03 ,chúc cả nhà 1 ngày hạnh phúc
Máy ảnh của Nghĩa không chụp được nhiều ảnh,nhưng có những khoảnh khác khá vui ^^

hichic.. vì sao hình của Phương lại dẫn đầu những khoảnh khắc khá vui hả Nghĩa??!! Nhìn mặt tôi khả ái thế kia mà!?

Hi, nhìn mấy tấm hình, mình nhớ mọi người quá....Thật tình mà nói, từ lúc đăng ký leo Fan, mình không nghĩ là mình sẽ lên được tới đỉnh, vì lúc đó nó chỉ là ước mơ mà thôi( ước mơ chỉ là mơ ước mà) và với sức khỏe ko được tốt lắm thì leo lên đoạn nào thì cũng đã là 1 thành công đối với mình, nhưng cuối cùng ước mơ thật sự đã thành hiện thực, mình vui lắm không biết diễn tả cảm xúc như thế nào...Được thành công như thế này, mình cảm ơn đến tất cả 17 đồng chí, đó là 17 chiến hữu, đó là 17 người bạn, đã giúp đỡ mình. Trong thời gian ngắn ngủi ấy, mình thật sự được sống trong 1 gia đình, 1 tập thể rất đoàn kết yêu thương giúp đỡ lẫn nhau. Cuối cùng, lời cảm ơn đặc biệt được gởi đến Nghĩa, Quân, và anh Tùng.
+ Viết riêng cho Quân: chị còn giữ cái quần dài mà e cho c mượn ấy, c quên trả e rùi, về đến nhà mới thấy nó nằm trong balo,hihihi...

Hôm nay chị Mỹ không ra báo à! Mới có nữa buổi chiều ngày đâu tiên thôi mà!
Còn nhiều những trải nghiệm mà trong cuộc sống đời thường không thể có, cái lạnh làm cả đoàn xát lại gần nhau để tận hưởng hơi ấm ít ói từ nhiệt huyết chinh phục Fasipan, mượn đôi chân của nhau để đứng vững. Tất cả những kỷ niêm đấy tôi không bao giờ quên được!
Ôi các bạn của tôi! Chẳng biết nói gì hơn bằng hai từ "Cảm Ơn" !

Vẫn là ngày đầu tiên.

Tầm hơn 4 giờ chiều một chút, vẫn cắm mặt xuống đất cần-mẫn-chăm-chỉ một cách hết-sức-có-cố-gắng để leo từng triền dốc cao và dài, bỗng nghe văng vẳng tiếng chặt cây, tiếng nói cười, rồi thi thoảng là tiếng đôm đốp nổ của củi tre ướt gặp lửa. Mừng như mẹ đi chợ về, mình vòng tay lên miệng hú gọi đồng bọn thử, ai dè nhận được tiếng hú đáp trả thiệt. Như được tiếp sinh khí, mình bước nhanh hơn, gấp hơn...

Rồi thì mình thấy một anh porter đang gom củi, một bếp lửa đang hừng hực cháy, một cây đỗ quyên hoa nở rực rỡ trên một bãi đất bằng với la liệt nào bạt, nào gùi, nào balô,… Xa xa đâu đó nghe tiếng róc rách suối chảy.

Lúc ấy là 4 giờ 30 phút chiều ngày thứ nhất.

Lúc ấy đang ở độ cao 2.100m.

Và đấy là nơi đoàn dựng trại ăn tối, sinh hoạt và nghỉ ngơi.

Cũng không thể ngờ rằng sau khi trút bỏ lớp áo mưa thì các lớp áo mình mặc bên trong lại ướt rượt và .. hôi rình như thế này, hix. Một cơn gió mạnh lùa qua. Rùng mình. Ớn lạnh. Sù sụ ho. Thế là đủ biết: tèo sức rồi mày nhá!

*** Kinh nghiệm 1: Đối với những đứa hay ra nhiều mồ hôi, giỏi chịu nóng, kém chịu lạnh như mình thì việc ủ nhiều lớp áo dày trong lớp áo mưa hoặc bất kỳ loại áo quần gì khó thoát hơi thì có thể bị coi là thiên-hạ-đệ-nhất-dở-hơi – vừa không thoải mái, vừa dễ bị ảnh hưởng đến sức khỏe nếu chẳng may gặp gió thiêng gió độc, mà những cái này ở đây thì không thiếu. Rừng mà!

Nhưng cái sự phấn khích của chuyến đi vẫn không hề giảm! Sau một ngày lăn + lê + bò + trườn + leo + trèo các kiểu, đoàn ta đã trekking được tầm 10km đường-chim-đi và 800m đường-chim-rớt nếu tính từ điểm xuất phát là bản Cát Cát. Chỉ tiêu trong ngày đã đạt được, vậy là ổn, hehee…

Đúng là cùng nhau vượt qua khó khăn, gian khổ dễ làm người ta xích lại gần nhau hơn. Qua một ngày sát cánh, mỗi trong 18 con người chúng ta đã bỏ qua cái xa lạ, bỡ ngỡ ban đầu để có thể điểm mặt và gọi tròn tên nhau. Và cũng đúng là cái lạnh đã giúp chúng ta sát gần nhau hơn, để san sẻ, hay đúng hơn là để nhân đôi, thậm chí nhân ba, nhân tư phần hơi ấm cơ thể vốn ít ỏi giữa chốn rừng núi mù sương 13 - 15oC này…

Trong khi cả bọn xúm xít quanh bếp lửa vừa để hong đồ, vừa để tán phét thì các anh porter đang rất đảm đang lo bữa ăn cho cả đoàn.

Này thì nướng gà

Này thì chặt thịt, cắt măng

Và thật là một lũ ở dơ không thể tả, người ta đang chiên chả giò ngon lành thế kia mà tất dơ tất bẩn, vớ cùi vớ hôi cứ toòng teng toòng teng nhỏ nước nhỏ nước thấy ghê! Cơ mà bảo rồi, đi rừng dư lày mà cứ đòi sạch là ở nhà bú tí mẹ đi nhá! Muỗi!

Các bác mới đi Fan về cho em hỏi mùa này có nhiều vắt ko ạ?
Em nghe nói bi giờ đang là mùa mưa nên nhìu vắt lắm, huk huk.
Có cao nhân nào chỉ cho em cách chống vắt hiệu quả với. Em đã hỏi bác gu gồ nhưng mà thấy mỗi người nói một kiểu, chả bít đằng nào mà lần cả @.@
Thak các bác ^^

Các bác mới đi Fan về cho em hỏi mùa này có nhiều vắt ko ạ?
Em nghe nói bi giờ đang là mùa mưa nên nhìu vắt lắm, huk huk.
Có cao nhân nào chỉ cho em cách chống vắt hiệu quả với. Em đã hỏi bác gu gồ nhưng mà thấy mỗi người nói một kiểu, chả bít đằng nào mà lần cả @.@
Thak các bác ^^

Bác phải mua ngay một cái bịt tai, vừa ấm vừa chống đc vắt, bôi thuốc đét toàn thân trùe chổ ấy ra nhé! Vì chổ ấy vắt chắc nó ko chụi nổi đâu! Chỗ nào trên người mà ngứa thì ko phải vắt đâu, chổ nào lâu lâu ko ngứa thì chắc là có vắt đấy! Chúc bạn thành công!

Buổi tối của ngày thứ nhất

Ngày thứ nhất là một ngày đặc biệt của ai đó. Nhưng… suỵt! Cái Thúy đã dặn phải giữ bí mật đến tận phút chót cơ mà…

Chuẩn bị đến giờ ăn tối, cả bọn xúm vào phụ nhau dọn dẹp chiến trường đồ đạc, giày dép, balô lểnh nghểnh các loại để trải rộng tấm bạt ra đặng lấy chỗ mà dọn cơm. Em Hoa nhà ta xốc xốc cái túi đen đựng đầy bánh kẹo mà mắt tròn mắt dẹt, chắc cô nàng đang kiểm tra trí nhớ xem trong cái list đồ mua chung có mấy cái món này không đây. Cô nàng còn vu vơ, bâng quơ:

- Hôm nay sinh nhật ai vậy?

(Không giả nhời).

- Hôm nay sinh nhật ai thế nhỉ?

(Không giả nhời luôn).

- Hôm nay sinh nhật ai thế chị Mỹ?

Trời ạ, đã day tận tên, chỉ tận mặt thì không thể không trả lời được rồi, mình cũng qua quýt.

- Chả biết, chắc em Thúy đảm đang mua đồ chung cho cả đoàn ấy mà.

Cô nàng lẩm bẩm: Chắc vậy…

Uh thì vậy mà, hỏi gì hỏi lắm (NO) Ấy là mình nhủ bụng thế thôi, chứ cô nàng mà hỏi tới nữa và cái mặt mình nó thộn ra thì đúng là bể banh bể chành hết ráo hết trọi cho coi. Cái bản tánh thật thà trời cho của mình vốn dĩ không quen nói xạo mà chài ai, hehee…

Bữa tối được các anh porter dọn lên thật là woành tráng và thịnh soạn nhá, có đủ các món canh, mặn, xào được pha chế đủ kiểu. Món chả giò chiên giòn ngon ơi là ngon; món trứng chiên vàng suộm nhìn thôi cũng bắt mắt; rùi măng đắng xào thịt lợn; rồi cả món đậu hũ trắng sốt với cà chua; kia là canh rau bắp cải Sapa; và chuẩn nhất vẫn là món gà nướng ngon quên chết; thêm nữa được tráng miệng bằng miếng dưa hấu đỏ tươi, ngọt lịm nữa chứ! Móa ơi con đi rừng mà con được ăn ngon còn hơn khách sạn 5 sao nè, hê hê…

Bữa tối ngon như thế nên ai nấy đều tập trung chuyên môn cao độ. Đua tay gắp. Đua miệng nhai. Ai nấy đếu ăn ngon lành. Ngon quá nên ai nấy đều quên ráo, chả ai buồn rút súng ra bắn phát nào nên bi giờ mình đành hồi ký chay, không có ảnh để trình làng gì sất… Có cái máy ảnh xịn của ku Hít thì đẻ ra 1 lũ hình vừa rung vừa mờ, ghét….

Trong lúc vừa dùng cơm tối vừa buôn, anh Quý nhà ta có góp vui bằng một câu chuyện. Nhân đây mụ Mỹ xin phép thay lời anh Quý kể lại, sẽ cố gắng giữ nội dung dù không được nguyên văn, đại để là thế này :

Một buổi đêm nọ, tại một ngôi làng nọ, khi vạn vật đều chìm trong tĩnh lặng của giấc ngủ, thì cả làng bỗng nghe giọng la thất thanh của một cụ già:
- Bớ người ta! Hiếp dâm! Hiếp dâm!!!
Cả làng nháo nhào chạy đến, ai nấy đều vác gậy, vác dao hòng đập cho thằng cà trớn nào đó một trận nên thân. Nhưng khi đến nơi, dân làng chẳng thấy ai, cũng chẳng thấy cảnh đổ vỡ, xô xát gì. Chỉ thấy bà già vẫn từ tốn, nhẩn nha ngồi nhai trầu, mắt nhìn xa xăm. Mọi người mới hỏi bà cụ rằng chuyện gì đã xảy ra? Vì cớ gì bà cụ lại la to như thế? Bà cụ vẫn cứ nhẩn nha, từ tốn giả nhời rằng:
- ĐỜI MÀ, SỐNG PHẢI BIẾT ƯỚC MƠ CHỨ!

Hahaaaa, thế đó! Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ! Câu nói đó đã vô tình trở thành câu cửa miệng của mỗi thành viên trong đoàn chúng tôi mỗi khi ai đó mở miệng hỏi vì sao anh/chị thích và muốn leo Fan? Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ!

Quay lại đoản ký của chúng ta… Ăn uống no nê cả rồi thì cả bọn lại lục tục phụ các anh porter dọn dẹp chiến trường. Như đã kế hoạch bàn nhau, cái Thảo dụ khị, lôi kéo được nhân vật chính ra 1 chỗ nào ấy (cũng chả biết là chỗ nào). Bọn còn lại thì vội vàng & nhanh nhẩu bày quà, bày bánh, bày nến ra…

Thế là … một đống lửa to đùng đang hừng hực cháy, cộng thêm cái đèn sạc tròn tròn, nhỏ nhỏ, xinh xinh của Quang, cùng với dăm ba cái đèn pin của các chiến hữu nữa và thêm cả 2 ngọn nến đo đỏ nhảy múa một cách rất là lung linh mà mấy anh porter đốt bổ sung thêm, tất cả những nguồn ánh sáng đó cộng lại cũng chỉ đủ để làm rực lên 1 góc nhỏ xíu xiu trong nguyên cả dải Hoàng Liên Sơn đang chìm trong bóng đêm tối đen, tối thùi này. Thực tình cái đốm sáng nhỏ đấy nếu lúc đó có leo lên đỉnh Fan mà nhòm xuống thì cũng chỉ tổ mờ mắt vì chả thấy gì. Nhưng có hề gì vì điều ấy, điều quan trọng là chúng ta đang ngồi đấy, cùng nhau, cùng hướng lên đỉnh Fan, và… cùng hát chúc mừng sinh nhật cho chủ thớt của chúng ta – em Hoa.

Ngày hôm nay ta cùng hân hoan nơi đây,
Mọi người bên nhau ta hát mừng sinh nhật,
1,2,3 ta cùng thổi tắt nến,
Happy Birthday, Happy Birthday to you.
Happy Birthday, Happy Birthday to you.​

Khi giọng mọi người vừa dứt, khi cái máy hát màu bạc hình ống cơm lam của Quân vẫn còn tròn giọng nhè nhẹ “Happy Birthday, Happy Birthday to you…” thì em Hoa nhà ta vẫn còn phê ngất phê ngây vì vừa được (hay bị ý nhỉ?) anh Quý nhà ta mi cho một phát ngay lúc trao quà. Ây yaaaaaaaa, wáááááááá đãããããã Hoa nhá :D

Trăng non đêm nay đã ló dạng. Đâu đâu đó đó một vài ánh sao nhấp nháy trên bầu trời đêm. Cả đoàn ngước nhìn ánh trăng qua vạt đỗ quyên và kỳ vọng ngày mai trời sẽ nắng ráo…

Rừng cây xanh lá muôn đoá hoa mai mừng đón xuân về
Vui trong nắng vàng từng đàn bướm trắng bay khắp rừng hoa
Ngập ngừng bên suối nước reo quanh mình như muôn tiếng đàn
Bâng khuâng nỗi lòng nhịp sáo ai đưa tiếng ca rộn vang

Giọng vịt đực của ku Nghĩa hát bài Tình ca Tây Bắc nghe cũng được phết. Cơ mà ku ấy cũng chỉ giỏi bốc phét, hát được có mỗi đoạn lại tịt nít. Và thể theo lời giới thiệu của anh Dương, Quang nhà ta cũng khe khẽ lên giọng:

Khi anh đưa mắt nhìn em qua tấm gương
Ta đã gặp nhau, bối rối thật lâu
Đêm nay dường như những ánh mắt muốn đi kiếm tìm nhau.
Anh muốn nói với em những điều thật lớn lao
Sẽ luôn ở đây, nơi tim anh, tình yêu bất tận Phút giây anh nghẹn lời, vì biết em yêu anh
Và anh sẽ là người đàn ông của đời em
Anh đã mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ
Vì yêu em, ngày mai anh thêm vững bước trên con đường dài…

Quang vừa dứt “Bức thư tình đầu tiên”, em Thúy tiếp ngay...

Có khi bước trên đường hun hút
Em tự hỏi mình ta đang đi về đâu
Nếu ngày ấy em không đi về phía anh
Ko gặp nhau giờ này ta thế nào...
(Trích: Bức thư tình thứ 2)

Cứ thế, cứ thế, người bài hát, kẻ câu chuyện, cả đoàn rôm rả đến tận 9 giờ mới chịu đứng lên đi ngủ. Cũng đã được cảnh báo rằng chặng đường ngày mai sẽ là một chặng đường gian nan, vất vả…

18 con người chia ra 4 lều. Lều to thì 5 người, lều nhỏ chứa 4 người. Phân ra nam có, nữ có để phòng nhỡ có chuyện gì không hay xảy ra giữa đêm…

Mình vinh dự được đồng sàng, ý là chung lều, với cả em Hoa - chủ thớt, em Phương, ku Nghĩa và ku Bình. Tính ra mình thuộc t-o-p được đàn em kính trọng ý nhỉ! 5 đứa chen chúc trong cái lều bé tí nên hơi người thôi cũng đủ ấm rồi, chả đứa nào dùng thêm miếng dán giữ nhiệt làm gì…

Chỉ khổ cái thân già của mình, đã khó ngủ mà ku Nghĩa lại kéo gỗ hoành tráng cả đêm nên giấc mộng cứ chập chờn…

Góc bên kia ku Bình cũng loay hoay suốt thôi…

Ngoài kia, gió vẫn gào rú suốt đêm, tre vẫn xào xạc suốt đêm, và sương lạnh vẫn rơi mải miết suốt đêm…

Last edited:

Chị ơi! Còn thiếu đoạn kể về mơ ước của mọi người nữa! Đoạn này quan trọng lắm! Chị không đc bỏ qua đâu đấy! Biết đâu có người lại thực hiện được mơ ước của người khác! hihihi. Có người khen chị là cô giáo dậy Văn kìa, thích nhé! Chắc đọc xong đang cười "xung sướng" đúng không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,609
191,448
Latest member
mamamelody
Back