What's new

Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Hoành tráng, lung linh, lãng mạn, đầy thử thách, đầy cảm xúc... Toàn đoàn (18 phượt tử) đã chinh phục đỉnh Phanxipang vào lúc 09h20' sáng ngày 13/03/2011 bằng niềm tin và tình đồng đội...

Đố biết ai viết bài này??? :D
Cả nhà vào tường thuật tiếp cho nóng hổi nhé.

Last edited:
Re: Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

Bạn Mỹ viết hay quá. Đọc thấy giống như được leo Phan 1 lần nữa vậy đó. Đang ngóng bài tiếp theo giống như xem phim truyền hình nhiều tập vậy. Không biết có nên leo lại lần nữa không nhỉ?!? Hihi... đừng ai méc anh Dương nhé.
Cho hỏi 1 xí nha, questionmark với lại thuongmai26a là ai vậy? Có phải trong đoàn mình ko ta???

Re: Phansipang - Đời mà, sống phải biết ước mơ chứ - 11-13/03 - Cát cát - Sín Chải

chị mỹ nhà chúng ta giỏi quá cơ, ước gì mình được như chị ấy.
Sau đêm thứ nhất em mới biết là anh Linh bị mộng du, anh Tùng ngáy gỗ và anh Quân ngủ với các bác bọt tơ nói chuyện cả đêm để củng cố vốn tiếng dân tộc

Chị ơi! Còn thiếu đoạn kể về mơ ước của mọi người nữa! Đoạn này quan trọng lắm! Chị không đc bỏ qua đâu đấy! Biết đâu có người lại thực hiện được mơ ước của người khác! hihihi. Có người khen chị là cô giáo dậy Văn kìa, thích nhé! Chắc đọc xong đang cười "xung sướng" đúng không?

Viết 1 mình cũng đuối như leo Fan 1 mình vậy đó Quân ah... Ku Hít, nguyentea hay ai đó ơi phụ mụ 1 tay nào! Cái đoạn kể về giấc mơ của mọi người thiệt tình đầu óc già cả của mụ review không đủ nổi... Help help!

Thiệt ra ước mơ hùi xưa của chị là được trở thành cô giáo dạy văn mà, cơ mà trời xui đất kiến mần răng bi chừ lại thành bà cô gặm văn thành võ mới ghia, hehee

Đêm đầu tiên là đêm có quá nhiều kỷ niệm, yêu sis Hoa nhất, sis ấy là trụ cột tinh thần lo cho cả đoàn mọi thứ.
Em cũng chỉ vì muốn sinh nhật sis thật đặc biệt nên mới im ỉm cùng cái Thuý chuẩn bị mà không nói cho sis biết thôi, quan trọng là mọi người đã cảm thâý rất vui phải ko sis.
Bác Dương chủ nhật này rảnh cho em qua em xin chỗ ảnh đó nha

Bạn Mỹ viết hay quá. Đọc thấy giống như được leo Phan 1 lần nữa vậy đó. Đang ngóng bài tiếp theo giống như xem phim truyền hình nhiều tập vậy. Không biết có nên leo lại lần nữa không nhỉ?!? Hihi... đừng ai méc anh Dương nhé.
Cho hỏi 1 xí nha, questionmark với lại thuongmai26a là ai vậy? Có phải trong đoàn mình ko ta???

Rất là tks bạn Quỳnh quá khen, hehee... Tuy nhiên bạn Mỹ can ý định leo lại Fan bỡi nhẽ con dao rừng anh Dương mới mua hình như anh ý vẫn chưa có dịp sử dụng thì phải, vẫn còn sắc lắm, ngọt lắm Quỳnh ah :D

thuongmai26d thì đúng như nguyentea nói là Nhung đó, còn questionmark thì ... có vẻ là T.A, phải ko nhỉ?

Cho mình hỏi em Mỹ này là cô giáo dạy môn Văn Học ah? Hay là gì? Sao viết hồi ức hay dữ vậy ta \:D/

Cảm ơn anh quá khen. Tại em đọc tiểu thuyết nhiều quá nên hành văn tạm ổn thôi ah... Hùi xưa em cũng ước trở thành cô giáo dạy văn, nhưng số phận đưa đẩy bây giờ em lại nhai văn thành võ anh ạ :D

"Có thể leo Phan bằng niềm tin không?" Đến giờ vẫn còn lăn tăn không biết nên chọn YES hay NO. Bản thân chị chắc là leo bằng niềm tin rồi, nhưng nếu không có sự giúp đỡ của mọi người thì chắc không "lên đỉnh" nổi. Vì vậy, chị sẽ chọn câu trả lời là NO vì niềm tin thôi thì thật sự chưa đủ.
Có 2 điều chị thật sự rất cảm kích trong chuyến đi này. Một là, sự giúp đỡ và cổ vũ của mọi người ngay từ lúc đầu khởi hành cho tới lúc về đến Trạm vào tối ngày cuối cùng. Đoàn mình trẻ nhiều nhưng các bạn không quan trọng việc ai lên đỉnh đầu tiên mà đặt mục tiêu chung là kéo nhau cùng lên đỉnh. Sáng ngày thứ 3, nếu không phải mọi người nhường và cổ vũ chị đi trước thì không biết khi nào chị mới lên được đến nơi. Hai là điều mà không nói ra chắc mọi người cũng biết, chị thật sự rất biết ơn bạn Tùng. Hihi... định giới thiệu em gái cho bạn ấy nhưng bạn ấy không chịu (khó tính ghê...).
Tình hình là thấy mọi người off liên tục cũng ham quá. Nếu có dịp ra HN công tác sẽ lại off nhé.
Hy vọng sẽ có nhiều cơ hội nữa để phượt cùng mọi người. Hôm nào mình gầy độ đi phượt đường bằng với đường dốc xuống thôi cho nó "cảm giác lạ" nha. :D

Đã sang ngày thứ hai.

Có tiếng chuông điện thoại réo rắt báo thức 5 giờ sáng. Hoa, Phượng và mình lọ mọ bò dậy chui ra khỏi lều. Bên ngoài trời vẫn tối thui thui. Các lều khác vẫn ỉm im chưa thấy động tĩnh gì. Ba đứa phải lấy đèn pin rọi đường leo dốc đi về phía bếp lửa của các anh porter, định là sẽ xin một ít nước ấm để đánh răng.

Cái đống bạt hổ lốn, ngổn ngang bên cạnh bếp lửa bỗng đụng đậy, nhúc nhích. Rùi nghe tiếng ho xù xụ. Rùi cái mặt ngái ngủ của Quân thò ra, trên lưng hắn miếng dán giữ nhiệt vẫn còn toòng teng.

- Ơ tối qua anh không ngủ trong lều ah? – Hoa hỏi.

- Lều chật và ngắn quá anh nằm ngoài này cho thoải mái – Quân trả lời.

- Hèn chi ho! – Mình buột miệng. Nhưng chưa dứt câu thì mình cũng làm một tràng hù hụ ngắc ngoải. Rõ chán.

Tầm 6 giờ 30, trời sáng quắc, sương mù đã tan, thời tiết có vẻ ấm hơn được tẹo. Cả đoàn lúc đấy đã tề chỉnh và đang tập trung khẩn trương ăn sáng. Món sáng là một tô phở thịt lợn. Thực ra thì cũng chỉ đơn giản là bánh phở tươi + thịt lợn luộc + chút ít gia vị xyz gì ấy + nước suối đun sôi. Ngon thì không dám bảo ngon. Dở cũng chẳng dám chê dở. Chỉ biết là ráng nhét vào họng rồi ấn xuống bụng cho có cái để bao tử nghiền rồi đưa xuống tay, xuống chân, đưa lên đầu, lên mắt để có sức mà lát tí hành quân tiếp. Cũng may do đã được anh Sơn cảnh báo trước, nên em Hoa chủ thớt nhà ta có chuẩn bị sẵn thêm ít mắm, muối, tiêu, đường các loại cho anh em. Nêm nếm thêm vào thì cũng có vẻ dễ nuốt hơn.

Thức uống của đoàn chủ yếu là Nestea và Nescafe. Mình đang ho, trời lại lạnh. Muốn uống một cái gì ấy vừa nóng vừa ấm… may quá trong balô mình có thủ sẵn vài gói trà gừng…

Mấy chai nước tối qua nhờ các anh porter gom lại giờ đã được đong đầy bởi nước suối đun sôi để nguội (Nước suối ở đây là nước lấy ở suối đem vào rồi đun sôi trên bếp củi, đừng lầm với nước suối tinh khiết trong lòng đất các bạn nhá, chê dơ thì cứ việc nhịn, hehee…). Tiêu chuẩn mỗi người 2 chai, vị chi tầm 1 lít nước, dùng dè dặt cho một ngày đi đường đấy! Ai thích để nước trắng thì để, ai muốn pha gì cứ pha. Như mình thì cứ Upsa-C cho dễ, vừa cung cấp Vitamin vừa tăng sức đề kháng, mỗi tội nó có vị chua dễ gây cảm giác cào ruột khi đói. Anh Tùng thì bảo dùng Ozeron vừa chống mất nước vừa bổ sung muối cho cơ thể rất tốt. Riêng em Nhung cứ 1 chai C sủi và 1 chai nước muối pha loãng làm tới. Em Hoa, em Thúy có chuẩn bị vài kg đường gluco với cả chanh và muối cho cả nhà, nhưng có vẻ lỉnh kỉnh quá chả ai nhớ đến…

Buổi sáng đúng 7 giờ cả đoàn xuất phát. Thời tiết quả thiệt râm mát và khô ráo như mọi người đã kỳ vọng hồi tối qua. Cả đoàn lại bước phăm phăm, hăm hở tiến lên phía trước. Chị Quỳnh, chị Phương, chị Phượng có vẻ đã lấy lại sức và cả với lại cũng đã quen với cái kiểu hành quân gồ ghề này rồi… Hơn nữa, sau một ngày leo trèo các kiểu, sau một đêm giao lưu, sinh hoạt các kiểu, tự mỗi thành viên trong đoàn cũng đã sàng lọc được cho mình một hoặc một nhóm các partner ăn ý để mà đỡ đần cùng tiến.

Hiên ngang

Tươi tắn

Nhí nhảnh

Sung sức

Đẹp đôi

Last edited:

@ All: Cả nhà ơi anh poter này tên gì nhỉ? Có ai nhớ ko bảo cho mình biết với!

@ Quân: Nếu muốn nhã nhặn thì cứ vất cụm từ đó đi là xong mà em, hehee... Còn về cái vụ SN Hít, chị thì ko ra dự được rồi. Từ Nam ra Bắc cũng chẳng đơn giản cho lắm, còn mí bạn khác thời gian cuối tháng 3 mà có công tác ra đấy thì nhớ hú hí các chiến hữu là okie roài :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,609
191,448
Latest member
mamamelody
Back