What's new

Rủ rê, tụ tập dân phượt đang ở Đà Nẵng (Tập 4)

Status
Not open for further replies.
Phải 20 năm rồi mới được ăn một cái đám cưới ở quê nội. Lần đám cưới chú Mười lúc tôi học lớp 3, mới có 10 tuổi, đám cưới chú Út thì cách đây hơn 10 năm mà lúc đó bận đi học ở SG ko về được. Lần này đám cưới của anh họ, tôi và cả gia đình kéo về trước một ngày, giúp don dẹp trang trí nhà cửa, dựng rạp. Sân khấu chính được dựng trên luống rau khoai trước nhà. Cả đoạn đường phía trước được ngăn và che để làm chỗ đãi tiệc. Đám cưới quê thiệt vui! Chẳng giống thành phố cứ kéo nhau ra nhà hàng dự 2 tiếng đồng hồ là xong. Ở quê, dù bây giờ có dịch vụ nấu đám nhưng mình cũng phải làm nhiều lắm. Chuẩn bị bao nhiêu là thứ...rồi trước ngày rước dâu phải làm mâm cơm cúng trình ông bà và tất cả bà con thân thuộc đều về dự. Mâm cơm cúng phải có dĩa đồ xào, ram chả, canh khổ qua, đĩa thịt luộc, gà xé phay và mì quảng gà với rau cải con tự trồng, bắp chuối được hái từ mấy cây chuối trong vườn. Ông bà Nội tôi có đến 10 người con nên con cháu về quá trời đông. Tối hôm qua tổng số người tôi đếm được là 41 người về từ lớn đến nhỏ. Mấy bác mấy chú thì lập sòng đánh phỏm cả đêm, mấy cô mấy thím thì khoe nhau bộ váy áo ngày mai sẽ mặc. Rồi sửa soạn đầu tóc, móng tay, rồi kể chuyện gia đình, chuyện những kỷ niệm ngày xưa. Mấy đứa con nít thì chơi giỡn rồi la khóc um sùm. Ồn ào, tôi ngồi nhìn, lắng nghe và thấy hạnh phúc vô cùng.
Cả nhà ai cũng vui quá nên ngủ muộn, sáng dậy sớm đi rước dâu. Nghe mấy bài nhạc đám cưới trên đường đi tới nhà cô dâu, trên xe nhìn bên đường là cánh đồng lúa mênh mông, những đống rơm rạ, mấy con trâu thong thả ăn cỏ, tôi thấy mình vui lạ. Cô dâu xúng xính bộ áo dài màu đỏ, bẽn lẽn ra chào nhà trai làm mình nhớ lại cái ngày mình đám cưới...
Chiều nay thấy mấy đứa em họ cứ dành nhau chơi game trong Iphone, Ipad, tôi rủ bọn trẻ đi kiếm lá chuối về làm quần áo, trang sức để thi biểu diễn thời trang. Là mấy trò chơi mà hồi nhỏ mỗi lần về quê tôi chơi suốt chứ làm gì có game. Tuổi thơ tôi chỉ mong những ngày hè được về quê tắm mương, chơi mấy trò chơi bán đồ hàng với lá chuối, lá mít, lang thang phơi nắng ngoài đồng mà thấy sung sướng hơn là ở phố thị. Nhìn thấy mấy đứa nhỏ háo hức với mấy tàu lá chuối mà tôi vui.
Hạnh phúc đôi khi chỉ đơn giản là được dự một cái đám cưới ở nhà quê.
Chia sẻ cùng cả nhà niềm vui của em :)

Vào đọc post của mấy anh chị mà em có cảm giác như lạc zô vườn thơ/forum văn học ấy ạ ;;)
@Dungbuocgiangho: ăn thịt rắn thiệt hả chị, trước giờ chưa nghe @___@
A với nhân tiện cái clip hài của anh langtu, cho em nói chiện ngoài lề tí nha :">
em là fan của The Voice Mỹ, hay dã man con ngan ý, coi mà không dứt mắt ra được. Còn Giọng Hát Việt mình làm (chưa tính mấy vụ scandal) thấy cách HLV chọn bài cho thí sinh có vấn đề, cứ sính nhạc ngoại, chán chán gì đâu ~~~
Thiệt chứ! Rắn mai gầm, rắn hổ mang làm tới 7 món lận: mật rắn pha rượu xanh lè y như chai si rô bạc hà, tiết rắn pha rượu đỏ y như si rô dâu. Tim thì nuốt sống lúc nó còn đập thình thịch. Chị tưởng tượng vậy cho đỡ ghê. Da rắn lột chiên dòn, chả rắn băm viên chiên, rắn băm xào xả ớt xúc bánh tráng, ram rắn, rắn xé phay trộn rau răm hành tây như thịt gà, cháo rắn nấu đậu xanh.

Chào nhà phượt Đà Nẵng :D.
Xin giới thiệu mình là một thành viên của phượt Hải Phòng, hiện tại sống ở Hà Nội, mình sn 88. Phượt Đà Nẵng có lẽ mình mới chỉ được gặp bác polyme trong sn Phượt tại Sầm Sơn, nhưng mới chỉ gặp thôi cũng chưa được trò chuyện lần nào với bác :">.
Sắp tới mình có một chuyến xuyên Việt từ A Pa Chải đến Cà Mau. Theo lịch trình đã sắp đặt kha khá có lẽ vào trong khoảng 20-25/10 mình sẽ đặt chân đến Đà Nẵng và ở lại thành phố Đà Nẵng 2 đêm. Rất mong có được sự chào đón của nhà mình có được không ạ :D. Chủ yếu là gặp mặt các phượt thủ Đà Nẵng và thứ nữa quan trọng không kém là sự tư vấn chỉ dẫn của mọi người về đường đi lối lại, địa điểm nên đi, nơi ăn chốn ở cho phù hợp với lịch trình :).

Chúc phượt Đà Nẵng mạnh khỏe và có những chuyến đi vui vẻ đáng nhớ. Hi vọng gặp được mọi người tại thành phố Đà Nẵng, anh em kết nghĩa với Hải Phòng quê mình :))

Thiệt chứ! Rắn mai gầm, rắn hổ mang làm tới 7 món lận: mật rắn pha rượu xanh lè y như chai si rô bạc hà, tiết rắn pha rượu đỏ y như si rô dâu. Tim thì nuốt sống lúc nó còn đập thình thịch. Chị tưởng tượng vậy cho đỡ ghê. Da rắn lột chiên dòn, chả rắn băm viên chiên, rắn băm xào xả ớt xúc bánh tráng, ram rắn, rắn xé phay trộn rau răm hành tây như thịt gà, cháo rắn nấu đậu xanh.

Êu ơi ~~~ đúng là tinh thần dân phượt hả chị :D Món ngon của lạ gì trên đời cũng phải thưởng thức hết. Có 1 thầy của em bảo người VN hình như trên trời có con máy bay, dưới biển có có con tàu thủy là chưa ăn thôi =]]
@Ga: uh em cứ tung đi mà, k cần hỏi chị đâu ;;) 1 là em sẽ được mấy ông bầu phát hiện, bồi dưỡng tài năng, 2 là em sẽ nổi tiếng như cồn (nếu cần chị lập fan page giùm cho) Cái nào cùng hời hết sướng nha :->
Cuối tuần zui zẻ hen mọi người, cả tuần em chỉ chờ đến 2 ngày thứ 7 với chủ nhật :x

Gái giang hồ dã man, mới sáng sớm đã đưa cái thực đơn này ra làm anh em ướt hết bàn phím. dislike cho nhớ mà rút kinh nghiệm nhá.

Chào nhà phượt Đà Nẵng :D.
Xin giới thiệu mình là một thành viên của phượt Hải Phòng, hiện tại sống ở Hà Nội, mình sn 88. Phượt Đà Nẵng có lẽ mình mới chỉ được gặp bác polyme trong sn Phượt tại Sầm Sơn, nhưng mới chỉ gặp thôi cũng chưa được trò chuyện lần nào với bác :">.
Sắp tới mình có một chuyến xuyên Việt từ A Pa Chải đến Cà Mau. Theo lịch trình đã sắp đặt kha khá có lẽ vào trong khoảng 20-25/10 mình sẽ đặt chân đến Đà Nẵng và ở lại thành phố Đà Nẵng 2 đêm. Rất mong có được sự chào đón của nhà mình có được không ạ :D. Chủ yếu là gặp mặt các phượt thủ Đà Nẵng và thứ nữa quan trọng không kém là sự tư vấn chỉ dẫn của mọi người về đường đi lối lại, địa điểm nên đi, nơi ăn chốn ở cho phù hợp với lịch trình :).

Chúc phượt Đà Nẵng mạnh khỏe và có những chuyến đi vui vẻ đáng nhớ. Hi vọng gặp được mọi người tại thành phố Đà Nẵng, anh em kết nghĩa với Hải Phòng quê mình :))

Cám ơn Lehaininh nhá. Thật tình anh cũng không nhớ em nữa, chỉ biết em ở trong đội PHP thủy thủ, đúng không? Đợt xuyên Việt này cứ alo cho anh trước khi tới Đà Nẵng (số đt anh và các mem ĐN ở trang 1 topic này), nhất định anh và các mem PDN sẽ đón tiếp em chu đáo và chỉ dẫn tận tình. Cho anh gửi lời thăm anh Thuythu, khi nào tầu ảnh cập cảng Sông Thu Đà Nẵng thì nói ảnh điện cho anh nhá.

Có bức hình anh chụp với đội Thuythu PHP ở sinh nhật Sầm Sơn vừa rồi, không biết Lehaininh là người nào trong hình?

attachment.php

Chú Chuotcondutduoi hoành tráng nhỉ bán Ễnh ương 2 chai mà tậu Bò tận 20 chai, kiểu này anh cũng bán 50D đi mua Canon EOS-1D X ngay và luôn thui. Hôm nào vào Đà Nẽng đọ súng nhá.

Ok anh, anh mà bán con 50D thì anh bán cho Thitgaxe nhé, nó đang hỏi mua kìa anh có bán ko để nó đưa tiền kìa,phượtdn mua bán nhanh lắm anh ơi

Chú Chuotcondutduoi hoành tráng nhỉ bán Ễnh ương 2 chai mà tậu Bò tận 20 chai, kiểu này anh cũng bán 50D đi mua Canon EOS-1D X ngay và luôn thui. Hôm nào vào Đà Nẽng đọ súng nhá.

Ok anh, anh mà bán con 50D thì anh bán cho Thitgaxe nhé, nó đang hỏi mua kìa anh có bán ko để nó đưa tiền kìa,phượtdn mua bán nhanh lắm anh ơi

Quăng bom vãi :( Thật tình là em có súng rồi nên chắc nhường cơ hội lại cho anh Dách :)) Anh Dách nhỉ !

Cám ơn Lehaininh nhá. Thật tình anh cũng không nhớ em nữa, chỉ biết em ở trong đội PHP thủy thủ, đúng không? Đợt xuyên Việt này cứ alo cho anh trước khi tới Đà Nẵng (số đt anh và các mem ĐN ở trang 1 topic này), nhất định anh và các mem PDN sẽ đón tiếp em chu đáo và chỉ dẫn tận tình. Cho anh gửi lời thăm anh Thuythu, khi nào tầu ảnh cập cảng Sông Thu Đà Nẵng thì nói ảnh điện cho anh nhá.

Dạ em cảm ơn anh. Em tính ra là người của cả nhóm thuythu và nhóm phượt Hải Phòng lớn tuổi còn lại anh ạ :D. Off cùng nhóm thuythu nhưng hôm đi Sầm Sơn em ngồi cùng mâm với cả chị Hương Xưa ấy ạ. Nhóm thuythu giờ đang một nửa đi A Pa Chải Ô Quy Hồ còn anh thuythu thì đang trên MCC rồi.
Còn ảnh của em thì đây ạ :">, tất nhiên em đứng ở giữa nhé :D

Sáng nay lại tụ tập cà ghế, và đây là dung nhan mới của nhà phượtdn, bác I-love-bicycle-t đọc cái tên nick mà phải đánh vần từng chữ (nick khó đọc quá)kakakaka, ngồi bên cạnh bác I-love-bicycle-t là bác mát tơ (nhìn ẹp zai phết)

gởi tặng bác I-love-bicycle-t đây là chiếc xe đạp của chuotcondutduoi sẽ đồng hành cùng với bác trong các chuyến phượt xe độp nhé, kkekekekeke

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,626
191,457
Latest member
Red88Nh
Back