What's new

SonTT tập bắn - tập sốp

Tớ ko rõ là con ngắm và bắn nào cũng chụp được kiểu này hay không , nhưng một số con P&S có chế độ manual thì chụp ngon . Đại loại là làm như sau : đầu tiên bạn phải kiếm 1 cái chân tripod vì chụp tối , sau đó set-up máy như sau : ISO 800-1000 , f11-16 thời gian khoảng 5-13s , bạn gắn máy lên chân và chụp ( có dây chụp mền gắn vào thì tốt hơn , nếu ko để hẹn giờ chụp chứ ko bấm trực tiếp cho khỏi rung ),ko bật flash, cứ bấm máy xong ngồi đợi một lúc cho máy chụp xong rồi tháo máy xách về .Sau khi set-up chụp thử 1-2 tấm rồi điều chỉnh lại các chỉ số cho vừa mắt .Cái trên tớ để ISO 800 , F16 ,13 s . Để được ảnh panorama thì bạn để nguyên cùng 1 chế độ rồi lia máy chụp 5-7 tấm ảnh , sau về nhà dùng PhotoStitch ghép lại là xong . Kinh nghiiệm của tớ chỉ có vậy , sai sót gì thì để mấy cao thủ tay to trong nay vào hướng dẫn tiếp .Chúc bạn chụp được nhiều ảnh đẹp .

Cảm ơn bạn đã trả lời rất rõ ràng và dễ hiểu . Trên máy của tớ có chế độ manual nhưng chỉ chỉnh WB thôi, còn ISO là auto và các chế độ khác không đặt được . Tớ sẽ mượn máy ảnh chuyên nghiệp D400 của bạn tớ về để thử nghiên cứu chụp đêm rồi sẽ hỏi thêm bạn nhé .

ở trên bạn SonTT có nói đến ống Noctilux 50mm f/1 nhưng tớ google không ra , cho tớ hỏi cái ống đó có gì đặc biệt ?

ở trên bạn SonTT có nói đến ống Noctilux 50mm f/1 nhưng tớ google không ra , cho tớ hỏi cái ống đó có gì đặc biệt ?
À, nó có một số điểm khá đặc biệt, trong đó đặc biệt nhất là ở chỗ nó có giá 10 nghìn Đô-la Mỹ bạn ạ ;)

À, nó có một số điểm khá đặc biệt, trong đó đặc biệt nhất là ở chỗ nó có giá 10 nghìn Đô-la Mỹ bạn ạ ;)
Bạn nói đùa hay nói thật đấy , một cái ống mà giá bằng con matiz nhà mình á ? Mình có thừa tiền chắc cũng mua cái khác , không mua cái ống này .

Mình mới gúc được đoạn thông tin này

A milestone in lens design - the Noctilux f/1,0 lens for Leica M.

IN STOCK !!!!!!

Leica Noctilx-M

The noctilux has been one of the famous trademarks for Leica for more than 4decades.

The Noctilux 1,2/50 was introduced at the Photokina camera fair 1966 as a high-end lens. The introduction price was more than twice an M body (still is), and were only made on special demand. No production figurea are available from Leica - but looking at how few are up for sale on the secondhand market, it is very rare. 2 lens surfaces where aspherical and very expensive to make.

In 1976 Leica succeeded in speeding up the noct to a staggering f/1,0 - one of the fastest 24x36 lenses to reach the market (beside the Canon 0.95/50mm introduced in 1961).

The new design made it easier to manufacture due the dispense of the aspherical services. First the lens featuret E58 filters - this were later to change to the new standart E60 filters as the rest of the Leica lens program.

In 1994 a new mechanical design where introduced with a build-in telescopical lenshood. The lens design was unaltered. When introducing the Leica M8 - 6-bit coding was added. Due to the very low tolerances on a high-end digialcamera as the M8, the lens proved to be very difficult to manufacture in suficient quantities.

As of today (may 19th 2008) the Leica Noctilux 1,0/50mm has been discontinued. As with the last Leica M6 - the last 100 pcs Noctilux´s will be sold as a special item with certified authenticity. The lens will be sold in an exclusive wooden box.

We, at Photografica will get a few of the these milestone lenses. Please make sure to order yours here.

IN STOCK, but the price has not been finally confirmed.

theo mình hiểu thì cái ống này đã ra đời từ năm 1966 và đến bây giờ không còn sản xuất nữa , có phải vì tính chất hiếm mà nhiều người sưu tầm nên nó đắt không ?

Last edited:
Bạn thuotphu , Sơn Tinh Tướng ở đây có thói quen thẩm du thiết bị bạn à , nên mua cái lens 10k là chuyện nhỏ , mỗi điều là dùng Leika M8 chụp lởm hơn cả máy P&S G9 chứ chưa so với 1Ds mark III của hắn , nên bị ném đá và giờ Tinh Tướng xấu hổ ko dám bốt ảnh lên nữa =))

@Son Thiếu Tá : tsb đứa nào sửa lời thuyết minh cái ảnh tặng sontt và ttnos :T , chơi thế là ko fair :gun

Đính chính với bác CVN, ống Leica Normal 50mm f/1.0 loại thường chỉ có $6500 thôi chứ không phải $10K, còn loại limited edition thì bây giờ có $25K cũng khó kiếm được thằng bán.

Còn loại thường vào đây khảo giá này.

http://www.bhphotovideo.com/c/product/89430-USA/Leica_11822_50mm_f_1_0_Noctilux_M.html

6,5K là ống cũ.

Với lại

This item is temporarily not available. We have no estimated arrival date at this time.

@Anh Già: sao lại phải fair hả???

Mình rất thích, mê từ lâu rồi. Bạn SonTopTen có râu dài, cạo đầu trọc, quấn thêm cái khăn rằn ri và đeo trên cổ quả Leica Reporter nó mới máu chứ, bảo đảm mấy chú đầu trọc, râu dài đang dùng 1D MarkIII ở Việt Nam sẽ thèm thuồng kính nể. Khi nào HK đặt hàng được nhớ thông báo mình để mình còn đi cạo đầu trọc nhé :) Khăn rằn ri có một collection rồi, râu thì không dài bằng Lãnh tụ nhưng chắc đủ dê =)) :)

Sáng nay mở báo thấy cái ảnh này. Cũng đeo kính, đầu trọc, râu dài, cổ quấn khăn rằn ri, không biết là đang đeo cái gì, 1Ds Mk III hay là Reporter 250.

Tuần cuối của tháng 8 rồi, vui nhá lãnh tụ!

Sáng gọi đt hỏi thăm, thấy chửi um lên là cái này nó đ éo cho phép vừa ngồi xe ôm vừa chụp ảnh như mấy thằng khác =))

6,5K là ống cũ.

Với lại

This item is temporarily not available. We have no estimated arrival date at this time.

@Anh Già: sao lại phải fair hả???
Cái ống Laica này nó có gì đặc biệt mà sao nó đắt thế hả bạn ? Chắc chất lượng ảnh phải đẹp lắm và theo mình đoán có lẽ thân ống phải làm bằng hợp kim đắt tiền .
Máy Lumix của mình cũng dùng ống kính Laica mà cả máy có mấy trăm đô . Chả nhẽ Laica nó lại vênh nhau nhiều đến thế . Mình biết là so sánh như thế nó hơi khập khiễng nhưng mà vẫn băn khoăn lắm .

Cái ống Laica này nó có gì đặc biệt mà sao nó đắt thế hả bạn ? Chắc chất lượng ảnh phải đẹp lắm và theo mình đoán có lẽ thân ống phải làm bằng hợp kim đắt tiền .
Máy Lumix của mình cũng dùng ống kính Laica mà cả máy có mấy trăm đô . Chả nhẽ Laica nó lại vênh nhau nhiều đến thế . Mình biết là so sánh như thế nó hơi khập khiễng nhưng mà vẫn băn khoăn lắm .

Mình đoán bạn vừa reg thêm nịck này=))=))=))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back