What's new

SonTT thử súng - tập bắn!

Chụp lên tay nhanh thật, thế này chuẩn bị mua thêm máy full frame được rồi :) Bố cục tốt, ánh sáng đẹp và như bạn starhouse nói là chuẩn.

Để mình phách vị thêm phần......thử nhé :)

70-200mm f/2.8 L to bắn lén candid từ xa thì tự nhiên là phải rồi. Tuy nhiên mở khẩu lớn quá chắc 2.8 cho nên không có được tackle sharp. Trong trường hợp bắn xa thế này, khoảng cách chủ thể xa với phông nền đằng sau có thể mở khẩu lớn 8.0 để chụp nét căng và phông nền không quá blur trông cứ như là phông giả chụp trong studio vậy. Chụp ban ngày, ánh sáng tốt, thời tiết mùa Thu đẹp, lá đang đổi màu, chụp background rõ hơn một chút là đẹp lắm.

Trong trường hợp bắn xa thế này, khoảng cách chủ thể xa với phông nền đằng sau có thể mở khẩu lớn 8.0 để chụp nét căng và phông nền không quá blur trông cứ như là phông giả chụp trong studio vậy. Chụp ban ngày, ánh sáng tốt, thời tiết mùa Thu đẹp, lá đang đổi màu, chụp background rõ hơn một chút là đẹp lắm.

Thanks bạn Net , cái này ghi vào sổ rồi , để học thuộc lòng ý mà ! (beer) :D

Ôi, ông Netwaker ông biến đi đâu mà đột nhiên lại hiện ra đây thế???

Welcome to Macau, NW

Kết luận: Để có hứng chụp chú bé này hoặc bạn anh già có mối quan hệ ruột rà máu mủ với thằng cu (giống như trường hợp thằng bếp điện chụp con nó ở trên), hoặc là bạn anh già có quan hệ ruột già với mẹ thằng cu.

Anh tạm kết luận như vậy có đúng không bạn sờ ta hao?

Khồng , bạn già ! Mình có quan hệ máu mủ với con bé F1/2 lớn hơn thế này một chút cơ. Dưng mà mẹ thằng cu này trông cũng được , có tý quan hệ chắc cũng tốt (c) chỉ sợ thằng bố nó không chịu. khà khà khà...:D

Ôi, ông Netwaker ông biến đi đâu mà đột nhiên lại hiện ra đây thế???

Welcome to Macau, NW

Đang "đi tù" bác ạ !

Bác Anh Già đang đi vào con đường nghiện ngập. Càng chụp ảnh lên tay bao nhiêu, nghiện càng nặng bấy nhiêu. Cứ nhìn các gương tầy liếp đi trước là thấy, gần đây nhất là bác SonTT lúc đầu cũng chỉ cầm Rebel bắn cho vui, vậy mà chỉ mấy bữa đã thấy L to, súng lớn bắn ầm ầm. :gun

Bác Anh Già bắt đầu bằng 40D chắc với đà nghiện này chẳng mấy bữa lại thấy vác về quả MF với digital back lắm ;)

Mãi mới kéo được bạn Net vào đây , nhưng mình cũng phải dặn trước để Net cẩn thận là trong khu Ma Cào này , tên Sơn Tinh Trùng và đồng bọn rất hay dở trò hấp diêm ma mới :D , khà khà khà , bằng chứng đây :

- Cảm ơn bạn netwalker đã bổ xung nhưng kiến thức cơ bản còn hạn chế của bạn Anh Già về sedi ảnh trẻ em vừa rồi nhé. Mà bạn AG cũng mới làm quen thiết bị nên chụp vậy là tôt lắm rồi, bạn nhỉ
- Gửi bạn Anh Già:
Ôi, mình đang có rất nhiều cảm tình với bạn Anh Già bao nhiêu qua sedi trẻ em vừa rồi thì lại thất vọng bấy nhiêu qua 1 số sedi chụp người hay ma mới đây. Mình đang phân vân không biết đưa cái thể loại này thuộc nhóm gì. Người thì rõ là chẳng phải, mà tĩnh vật thì cũng không! À, Cảnh sinh hoạt...nhưng mà ma thì mình chưa từng được thấy nó sinh hoạt ra làm sao để có thể so sánh mà hình dung được cái triết trong nôi dung sedi này. Túm lại không hứng thú để phân tích bố cục.... (NT) thực ra là mình bận đi chợ về thổi cơm cho chồng trưa nạy Vậy hẹn xem những sedi sau của bạn nhé.

Chào bạn

Kết luận: Để có hứng chụp chú bé này hoặc bạn anh già có mối quan hệ ruột rà máu mủ với thằng cu (giống như trường hợp thằng bếp điện chụp con nó ở trên), hoặc là bạn anh già có quan hệ ruột già với mẹ thằng cu.

Anh tạm kết luận như vậy có đúng không bạn sờ ta hao?

Vầng, em thấy anh ttnos nói rất đúng. Em xem ảnh của bạn sontt chụp thằng nhóc thông minh, kháu khỉnh nên cũng tưởng tượng bạn sontt cũng rất đẹp trai, em thích. Nhưng nếu như để chọn và thích thì em sẽ chọn và thích bạn Anh Gia hơn, vì dù sao nhìn thằng bé mà bạn Anh Già chụp sẽ hình dung được bạn Anh Già hoành tráng đến cỡ nào. Nhìn mũi thằng bé to và cao thế cơ mà.

không biết ảnh đẹp là do 40D hay do 2.8 L nhỉ đểm em còn biết mà đổi =)) =)) =)) =)) =)) :T

Bạn quạt nói thế là sai!
Như mình đã nói từ trước, máy ảnh chỉ là phương tiện, công cụ trung gian cho phép bạn thể hiện nhân sinh quan của mình, tình cảm hoặc ý nghĩ của mình bằng một ngôn ngữ "hình ảnh".
Lướt qua một số hình ảnh bạn đã chụp mình chưa cảm nhận được tình cảm, ngôn ngữ...của bạn muốn truyền đạt thông quá những bức ảnh đấy. Theo như mình được biết thì với 400D và 70-200 có Lờ như bạn là quá tốt , nó có thể nói là một phương tiện khá lý tưởng cho ngay cả những người chụp ảnh chuyên nghiệp tại việt nam ngày nay. Nhưng với phương tiện đấy bạn chưa thể hiện được gì nhiều trong khi thời gian bấm máy là khá lâu và thể loại bạn từng thể hiện,trải nghiệm cũng khá phong phú. Nhưng có lẽ do không có người định hướng ngay từ đầu nên mình nhận rõ bạn khá vất vả trong việc sáng tác, tìm đề tài. Hãy làm lại khi chưa quá muộn, nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,853
191,739
Latest member
TravelWithMe
Back