What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

Re: Bangkok: I love you...

Đúng rồi em, nếu không thích hoa thì mang 2 loại rau nói trên cho hợp hành lý 7-8kg, rẻ rau sạch, bảo quản được lâu và an toàn. (2 loại rau trên là rau đắt tiền của chợ này cũng như VN mình, cho bõ công mang)

Hi, sau khi ráng lội hết 170 trang thì mình cũng tìm dc kha khá thông tin mình cần. Sắp tới nagỳ 17/7 mình đi Thái bằng AA, mình muốn hỏi là lúc về mình bay chuyến 7h45 sáng v nên đi gì ra sân bay( mình ở ks Bangkok city hotel). Thêm nữa là siam square khác j với siam center v mấy bạn???

Nên trả phòng từ lúc 4h sáng để ra sân bay đó bạn...buổi tối chắc phải nhờ receptionist gọi một chiếc taxi sẵn cho mình.
Còn cái đống Siam là nó liền kề nhau, là một khu phức hợp thương mại thôi, đi bộ thông qua lại hết đó, quần áo, ăn uống, siêu thị, nhà hàng, rạp chiếu phim, thủy cung, bảo tàng....

Cảm ơn mọi người đã góp ý cho em ạ. Sau đây em định chỉnh lịch trình của em như sau ạ.
Em đi từ t5 ngày 3/9 đến t4 ngày 9/9 về ạ
Thứ 5 ngày 3/9 em đến sân bay suvanabhum vào lúc 7pm tối. Chưa tính thời gian check-in ạ. Nếu kịp thì em đi bus ở sân bay đến pattaya. Còn ko thì đi đến bến xe ekkamai rồi đi xe bus xuống pattaya ạ. Liệu như thế có ổn không ạ? Xuống pattaya em đinh ở hotel nào gần khu walking street để tối đó đi chơi luôn. Nhưng xuống Pat muộn vậy thì đi lại có tiện ko ạ?
Thứ 6. Buổi sáng em sẽ đi đảo Coral,buổi chiều từ đảo về em định đi tượng phật khắc trên núi với khu làm rượu ở cạnh đó. Silver Lake thì phải ạ. Buổi tối chắc free tham quan linh tinh thôi ạ
Thứ 7. Sáng e định đi Art Paradise hoặc mini Siam để chụp choẹt thôi ạ. Chiều thì về lại bangkok. Tối đó em định đi Khaosan Road chơi ạ
Chủ nhật. Cả ngày ở chợ chatuchak. Tối thăm quan Chinatown
Thứ 2 em định đi ayatthuya cả ngày ạ. Em muốn đến mấy chùa chính ở đó mà k biết đến đấy ngta có offer city tour ko nhỉ. Hay phải book từ bangkok ạ? Tự đi thì có khó khăn lắm ko ạ? E muốn thăm quan Wat mahatat vì có đầu phật ở trong rễ cây ấy ạ. E mới thêm điểm đến này vào lịch trình vì có bạn khuyên em như vậy ạ,nên vẫn hơi lờ mờ. Hic
Thứ 3 thì cả ngày cho mấy shopping mall thôi ak.
Thứ 4 buổi sáng đi mua vài đồ hoa quả hay gì đó tuơi mang về. Liệu có vấn đề j k nếu e mag hoa quả tuơi về ạ. Vd như xoài ấy ạ. Chiều thì ra sân bay rồi về thôi ak
Mọi người lại cho em ý kiến nhé. Em cảmnown ạ
Mọi người cho em ý kiến về plan đc sửa lại này với

Mình cũng không rõ giờ đó còn bus từ sân bay đến Pattaya không nữa vì đi cách này là tiện và nhanh nhất. Còn nếu đi từ bến Ekkamai thì từ sân bay bạn phải đón taxi đi ngược về hướng bangkok hoặc đi airport railink đến trạm trung chuyển Makasan rồi từ đó đi bts đến ekkamai ( đi cách này phù hợp với ai hành lý gọn nhẹ, vì nếu hành lý công kềnh, nặng thì việc kéo đi lên xuống các cầu thang đã rất mệt rồi ). Nếu bạn đi đông người thì bắt hẳn taxi đi Pat chia ra thì cũng không đắt.
Ở pattaya bạn dễ dàng đi đến walking street bằng phương tiện xe song thẻo chạy đầy đường, nó chạy theo kiểu vòng từ đường sát biển rồi đường bên trong, giá thì rẻ tầm 20 baht nếu chỉ quẹo 1 lần thì phải. Dễ nhất là đi bộ ra đường chính ven biển, xe đó chạy đầy, thấy nó chạy về hướng walking street thì leo lên thôi, bọn khoai tây đi đầy. Nên khách sạn thì chỉ cần lựa cái nào ngon bổ rẻ chứ không cần phải gần walking street quá đâu. Lúc trước mình ở Grand Bella, ks rất tốt mà khá rẻ, tiêu chuẩn 4 sao nhưng giá rẻ như 3 sao, hồ bơi thì cực to.
walking street nó chơi thâu đêm nên sợ bạn không có sức chơi thôi chứ không sợ đến trễ nhé. Đi cái này đi đông với tụi bạn thì vui chứ đi với gia đình hay người yêu thì không nên.
Còn đi đảo Coral thì nhiều tư vấn trên này rồi, đợt trước mình không đi Coral mà dành nguyên ngày qua khu Jomtien chơi do đọc thấy trên đảo cũng không có gì đặc sắc mà dễ dính chặt chém.
Còn ngày t7, cn thì ổn rồi, nên ghé thêm asiatique chơi trước rồi ghé Khao San chơi vì Khao San chỉ nhộn nhịp sau 10h tối, chơi thâu đêm đến 2,3h sáng lận
Nên dành thêm thời gian đi 1,2 trung tâm thương mại như plantium, MBK, terminal 21 vì nhiều hàng hóa và chất lượng hơn chatuchak ( hàng tạp nham nhiều mà giá cũng không rẻ, dễ bị chém ).
Lời khuyên ở BKK thì nên ở khu sukhumvit gần terminal 21 vì ăn uống trong đó cực rẻ và rất nhiều món hợp khẩu vị người Việt. Sẽ tiết kiệm được 1 khoản kha khá cho việc ăn uống và đi lại vì mấy chỗ trung tâm quanh đó đều dễ dàng đi lại bằng bts.
Taxi và xe tuktuk thấy du khách là tìm cách chặt chém, như không bật đồng hồ, hô thách giá, và nó chạy cực ẩu, xe ôm nữa. Nên tốt nhất trừ khi kẹt lắm mới đi taxi, còn không thì cứ bts kết hợp mrt mà đi.
Mát xa thái nên thử, đặc biệt là mát xa chân, khu sukhumvit có đầy mà chất lượng cũng gần như nhau, giá thì rẻ hơn vn, không cần boa ( mình thì hay boa 50-100 baht là thấy họ vui lắm rồi )
Còn mua trái cây gì đó thì mình chịu, trái cây thái qua đó thì thử đi, chứ đi du lịch mua cái đó về chi cho mệt, dễ bị hư nữa.
Còn mấy vụ abc xyz thì cần thì inbox chứ ko chia sẻ ở đây kaka

Cần trợ giúp - du lịch bụi thái lan

Dư định của mình là đi vào khoản giữa tháng 7 mình cần các bác đã đi và có kinh nghiệm
mình đi bangkok - pataya - hunhin cần tìm hiểu một số vấn đề
1 - đi lại phương tiện gì rẻ, những địa điểm tham quan, vui chơi và ăn uốn ngon bổ rẻ
2 - mình định ở phòng tập thể dành cho khách du lịch tây balo, ở như vậy có an toàn không? Mình nghe nó bên đó an ninh kg được ổn cho lắm, khách du lịch ưa bị mốc túi, mất đồ
3 - từ bangkok tới pataya đi bằng phương tiện gì và tới pataya thì đi lại bằng phương tiện gì?
Thank các bác nhiều:D

Mọi người ơi. Tháng 8 này E tính ở Chiangmai 1 đêm, Pai 2 đêm, và Bangkok 3 đêm. Em muốn đi chợ cuối tuần Chatuchak nhưng e bay tới Bangkok là trưa Cn nên e tính đêm đầu tiên em ở BAngkok để ngày chủ nhật tới e tranh thủ đi chợ, và nếu được thì tối đi china town. Sau đó 3 ngày sau e ở PAi, 2 đêm cuối quay về lại BKK.
Vậy e nên ở khách sạn gần khu nào để e tiện đi từ sân bay Savabhumi về KS ròi đi ra Chatuchak, ròi để sáng hôm sau e lại ra sân bay Donmuang để đi Chiang mai mn nhỉ?
E cũng có dự định ở khách sạn gần BTS Phaya Thai, ngay airport link để đi ks về cho tiện, ròi bắt BTS đi ra Chatuchack . Nhưng ko biết từ đó hôm sau e đi ra SB Don muang có tiện ko? e nghe nói là đi ra MRT Chatuchack có xe bus để ra SB Don muang, nhưng cũng lo ko biết đi thì trễ giờ bay đi chiangmai là tiêu ~.~. Hay là e thuê KS ở gần Chatuchak luôn nhỉ, từ đó tối đi China town chắc hơi xa đúng ko ạ?
Mà vì đi chợ xong đồ đạc nhiều lỉnh kỉnh ko biết e gửi khách sạn 3 ngày để đi chiangmai về qua lấy có được ko a nhỉ. Vì em tính đêm đầu ở BKK ở 1 ks, ròi 2 đêm cuối e ở KS khác ạ.
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Mình thấy còn kịp chuyến nên sẽ đi luôn ngủ đêm muộn nhưng đàng hoảng khỏi mệt. Mình hỏi cho chị bạn thôi, chứ mình không chọn chuyến bay muộn thế cho một chỗ có nhiều chuyến bay như BKK :)

muathuvang148 lại muốn đi Thái à ? Theo mình chuyến bay đến trể không còn xe đi Pattaya thì nên ngủ lại ở airport, mai đi sớm không nên vội đi ở nơi chưa biết gì vừa mệt lại vừa lo, phi trường của Thái ngủ cũng Ok mà...

Re: Săn vé đi Thái

Mình cũng giống bạn, thích đi Thái tự túc. Theo mình AirAsia là lựa chọn tốt nhất để bay vừa rẻ, vừa tốt mặc dù đến sân bay Don Mueang. Bạn nên lên ngày đi trước hay thậm chí lúc có khuyến mãi vé thì hãy book luôn :D Thường thì AirAsia có nhiều đợt khuyến mãi với giá vé $0 và săn rất dễ dàng không như hãng nội địa của ta. Nếu có vé rẻ giữa AirAsia và VietJet, thì mình sẽ chọn AirAsia vì theo mình thấy AA lượng người Việt bay ít, ko ồn ào và xôn xao khi bay với hãng VietJet.
Chúc bạn sẽ kiếm được những tấm vé giá tốt :D

Re: Cần trợ giúp - du lịch bụi thái lan

Hi bạn,
Mình đã từng bụi Bangkok 8/2014 và cuối tháng 7/2015 sẽ quay lại.
1/ Ở Bangkok tất nhiên bạn nên sử dụng Skytrain (BTS) và Metro (MRT) để di chuyển đến các điểm tham quan vui chơi trng thành phố...bạn có thể tham khảo thêm về thông tin bên baynhe.vn, trang này rất đầy đủ cho bạn tự tin sử dụng 2 phương tiện trên và cách đi bus từ Bangkok đến Pattaya.
2/ Khách sạn mình ở phòng tập thể với Tây balo hoàn toàn an toàn bạn. Người ta lúc ra ngoài phòng còn bỏ lại ipad trên giường, mình hơi bất ngờ. Với lại họ rất thân thiện, bạn có thể bắt chuyện trò chuyện khi ở chung phòng, biết đâu họ sẽ share ch bạn những kinh nghiệm vui chơi bổ ích. Mình đã được. Hồi lúc mình đi an ninh tốt cực kì, phải nói là mình rất ấn tượng.
3/ Mình cũng dự định sắp tới đi bus từ Bangkok đến Pattaya. Bạn có thể tham khảo thêm trang baynhe.vn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,438
Latest member
quannqd90
Back