What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
À, Cáo ơi, mùa này Đại Lý có hoa đào ko? Mình nhớ ở Đại Lý có những phố 2 bên toàn những cây đào to cộ nên đồ rằng mùa xuân hẳn hoa nở đẹp lắm

Hoa đào khắp nơi chứ không phải ở riêng Đại Lý ạ. Cơ mà em đồ rằng đến tháng 4 thì nở gần hết rồi. Vì Côn Minh, Đại Lý giờ ấm lắm, hoa nở khắp nơi. Em những ngày qua bị crazy for flowers. :LL Đi đâu cũng chúi mũi vào chụp hoa.

Đại Lý có hoa đào, mận, đỗ quyên. Đây, em demo 1 cái ảnh hoa đào ngay trong khách sạn em ở nhé, khách sạn Landscape, ngay trong thành cổ.

À, ai muốn ở thành cổ Đại Lý thì ở KS này cũng được, Landscape tiêu chuẩn 4 sao nhưng free internet.

Em cũng mới đi Lệ Giang về hôm 20/3. Thời tiết khá tốt, nhiều hoa dã man! Nói chung là nên bỏ qua hành trình mua sắm vì khá là đắt đỏ và chả có gì cả. Ở Lệ Giang thú vị hơn hẳn các bác ạ! Em ở khách sạn trong thành cổ đắt và phòng xấu x chịu được. Nếu các bác đến Lệ Giang cứ ở ngoài thành cổ giá cả hợp lí và phòng đẹp hơn, mua đồ nhớ mặc cả ác liệt vào và không nên mua gì trong thành cổ nhé!:)

Em cũng mới đi Lệ Giang về hôm 20/3. Thời tiết khá tốt, nhiều hoa dã man! Nói chung là nên bỏ qua hành trình mua sắm vì khá là đắt đỏ và chả có gì cả. Ở Lệ Giang thú vị hơn hẳn các bác ạ! Em ở khách sạn trong thành cổ đắt và phòng xấu x chịu được. Nếu các bác đến Lệ Giang cứ ở ngoài thành cổ giá cả hợp lí và phòng đẹp hơn, mua đồ nhớ mặc cả ác liệt vào và không nên mua gì trong thành cổ nhé!:)

Bạn thoasapa số đen rồi, khách sạn mình trong thành cổ, tiện nghi dã man, chả có gì đáng chê trách cả.

Ai đi Lệ Giang nên ở KS San Hee ấy ạ, cũng trong thành cổ luôn. KS này 3* nhưng là 3* international chứ không phải 3* nội địa của mấy bạn TQ. Trước khi sang KS này thì em đã nếm đòn 1 KS 3* nội địa mất 1 đêm đầu tiên, ghê răng cực.

Trước mình ở Lệ Giang cũng ở trong thành cổ, nhà gỗ, phòng sạch sẽ ấm áp, chị chủ nhà thì rất dễ thương, giá thì có 50 tệ/đêm. Các bạn đi mình vẫn khuyên nên ở trong thành cổ thú vị hơn.

Trước mình ở Lệ Giang cũng ở trong thành cổ, nhà gỗ, phòng sạch sẽ ấm áp, chị chủ nhà thì rất dễ thương, giá thì có 50 tệ/đêm. Các bạn đi mình vẫn khuyên nên ở trong thành cổ thú vị hơn.
Mình cũng ở nhà trọ Lệ Thủy mà TGX đã trọ đó , giá cũng vậy, ấm cúng, mội tội chị chủ nhà bắt đền cuốn ảnh Lệ Giang vô lối quá
Ngoài ra , quanh đó mình thấy nhà trọ Giếng Thạch Lựu cũng rất ổn

Chị ơi, em chân thành khuyên chị nên bỏ qua Thạch Lâm và Vân Nam bảy sắc, chả có gì đáng xem đâu, chán lém.
Đứng trên cái chòi cao nhất của khu TL nhìn xuống, rừng đá nó chỉ có vầy thui ...

...chưa kể trên đường len lỏi lên cái chòi phải đi qua một cột đá có phần ngọn gãy gục, vắt sang ngọn bên kia sau một trận động đất (hình như năm 86), ngọn đá cứ chơi vơi như thế, chui qua cũng run, chẳng may nó chọn đúng mình mà rơi thì chả mấy chốc sẽ trở thành người nổi tiếng:LL

Chào cả nhà,
Mình định đi chơi Nam Ninh từ ngày 29/04 tới ngày 01/05. Mới chỉ có 1 mình thôi nên rất hoan nghênh bạn nào tham gia đi cùng cho vui. Tầm 4-5 người là đẹp nhất.

Lịch trình như sau:
29/04: Hà Nội - Nam Ninh
30/04: Nam Ninh (thăm công viên Thanh Tú Sơn, động Y Lĩnh Nham, chùa Thái Lan)
01/05 : Nam Ninh - Hà Nội

Do mình chưa có kinh nghiệm đi Nam Ninh nên rất mong các bạn tư vấn giúp mình nên mua vé xe đường dài Hà Nội - Nam Ninh của hãng nào. Nếu có thể thì cho mình xin cả số điện thoại liên lạc của hãng thì tốt quá.
Một vấn đề nữa là chuyện thuê khách sạn. Mình được biết là ở gần ga tại Nam Ninh có khách sạn Phương Nam hay Nam Phương gì đó của người Việt. Đây là nơi mà người Việt mình sang Nam Ninh hay tới thuê phòng. Nếu ai có số điện thoại của khách sạn thì cho mình xin nhé. Nếu bạn nào có thêm thông tin về các khách sạn khác thì càng tốt.
Ngoài ra, bạn nào đi Nam Ninh rồi thì chỉ giúp mình những điểm nên đến tại đây nhé. Mình có tham khảo qua các nguồn nhưng mới chỉ biết được vài chỗ như đã nêu ở trên thôi.
Vì mình mới đi lần đầu thành ra còn thiếu thốn rất nhiều kinh nghiệm. Rất mong các bạn tư vấn thêm giúp mình.
Cảm ơn các bạn nhiều!

P/s: À, mình cũng định mua tour để đi lần đầu cho nó lành nhưng vì chủ quan đặt muộn quá thành ra Saigontourist và Hanoitourist đều đã hết tour Nam Ninh rồi. Còn chỗ ANZ thì chào giá 129$ nhưng phải đóng thêm 30$ nữa vì mình là khách lẻ nên phải thuê phòng đơn chứ không được ghép phòng.
Bạn nào biết cty nào vẫn còn tour đi Nam Ninh khởi hành vào ngày 29/04 thì cho mình biết với nhé.

Chào cả nhà,
Một vấn đề nữa là chuyện thuê khách sạn. Mình được biết là ở gần ga tại Nam Ninh có khách sạn Phương Nam hay Nam Phương gì đó của người Việt. Đây là nơi mà người Việt mình sang Nam Ninh hay tới thuê phòng. Nếu ai có số điện thoại của khách sạn thì cho mình xin nhé. Nếu bạn nào có thêm thông tin về các khách sạn khác thì càng tốt.

KS Phương Nam thì mình không biết còn Nam Phương thì khoảng 96-97 ở thì ổn, cách đây 3 năm quay lại thấy xuống cấp nhiều so với trước. Chưa bao giờ nghe thấy KS này chủ là người Việt, nó đón chắc đến 80% là khách VN nhưng từ quản lý tới nhân viên chẳng đứa nào nói được một câu tiếng Việt.

Nếu ở đường Triều Dương (trục thẳng từ của ga NN đến cầu gì đấy, trục này gần nhiều khu mua sắm tiện đi lại) thì đi xe buýt tuyến số 10 (lâu rồi không biết chính xác không???) đến bến cuối là đến Thanh Tú Sơn mất có 2 tệ.

Bạn cứ đến ga, nhìn đối diện thấy mấy cái khách sạn. Có bảng giá to đùng ở ngoài đấy. Được là ở thôi. Phòng ốc quan trọng gì đâu, quan trọng là có chỗ ngủ, chỗ tắm, suốt ngày đi chơi còn gì. Xem ở lễ tân có bản đồ tuyến xe buýt, điểm du lịch, nếu có thì ổn.

Khách sạn này cuối năm ngoái khi từ Nam Ninh về mình ngó thấy đang phá phá sửa sửa. Giờ này chắc chưa xong nhưng đi lên phía bến xe đến thì không thiếu khách sạn giá dưới 100tệ, chất lượng khá và cũng nhiều người nói được tiếng Việt bạn ạ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back