What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
bạn đi 1 mình 8 ngày cơ à. máu lửa nhỉ. mình sống ở đây quen nên nhận thấy cũng dễ mua đồ hơn khi đi đến những nơi khác.
ở Quảng Châu thì chỉ khi nào mua hàng buôn mới được nhiều và rẻ, đẹp. còn mua lẻ thì ở Nam Ninh cũng có khá nhiều sự lựa chọn cho các bạn. chịu khó săn lùng và trả giá mạnh bạo là được. ví dụ như ở YU FENG PLAZA, WANDA MARKET, chợ đêm, chợ Hòa Bình, khu đường hầm...tất cả đều nằm gần nhau ngay trung tâm nên rất dễ tìm và di chuyển thuận tiện: đi bộ. Chúc mọi người có những chuyến đi vui vẻ và thu hoạch được nhiều quà cáp.
về ăn uống thì mọi người có thể đến đường Tôn Trung Sơn, ở đó chủ yếu bán trái cây và các loại hải sản, đồ nướng...có cả thịt cầy đấy nhưng mình chưa ăn, không biết khẩu vị của người Trung Quốc như thế nào. KFC hay MD cũng ko tồi, phong phú hơn ở nhà mình,đặc biệt kem rất ngon mà lại rẻ, 2 tệ đã có một cây kem ốc quế ngon ơi là ngon rồi.
ngoài ra dọc các phố đều có cửa hàng ăn uống ghi sẵn giá cả, nếu bạn không biết cách mua cứ dùng tay chân chỉ trỏ, người trung quốc rất nhiệt tình giúp đỡ. tốt nhất nên lận lưng vài câu cơ bản và nhìn người ta làm như thế nào mình bắt chước. bọn tớ mới qua cũng vậy mà.hì!
có một món thức uống mà bọn mình rất mê là bing sha, nghĩa là trái cây tươi xay với đá thành như kem tuyết, ăn xoài và khoai môn là ngon nhất. tuy nhiên tiền nào của nấy, có loại 3 tệ chỉ là bột có vị trái cây xay với đá, còn loại 7 tệ ở những cửa hàng dưới trung tâm mới đúng trái cây chất thơm ngon.
thôi mình đi ăn cơm đã, mới thi HSK về đói bụng quá. xíu ăn xong lên kể tiếp. không biết lần này bài viết của mình có bị vi phạm gì không!!!

không biết có bị nhầm box khi trả lời và viét bài với nội dung như trên không. có gì nhờ admin chuyển giúp mình qua box thích hợp nhé. Mình là lính mới nên chưa hiểu rõ lắm.cảm ơn nhiều!

Giúp em Hongkong - Quảng Châu - Macau - Thẩm Quyến

Đầu tháng 7 này em đi Hongkong Macau Thẩm Quyến. Tour em đi Macau là vầy: NGÀY 4: HONG KONG - MACAU
Ăn sáng tại khách sạn. Trả phòng. Đoàn khởi hành qua Macau bằng tàu nhanh.
Ăn trưa. Tham quan thành phố Macau gồm: đồi Giáo chủ, phế tích nhà thờ thánh Paul, đền thờ bà Thiên Hậu, cầu Taipa, sòng bài Lisboa.
Ăn tối. Nhận phòng khách sạn. Nghỉ đêm tại Macau.
Hình như Venetian kg có trg tour em muốn qua đó thì đi như thế nào ạ.em có nghe nói có khu Genting gì đó cũng có ở Macau, khu đó nằm ở đâu ạ (trong Venetian luôn?)các shop ở Macau trung bình giá khoảng bao nhiu ạ.

Có bác nào biết nơi mua sắm và khu vui chơi ở Hongkong (trừ Disneyland nha) vì em đi theo tour, tour em đi để 1 ngày tự do ở HngKong em kg biết đi đâu hết, Dísum thì chỗ nào ngon ạ em nghe thầy em nói ở HongKong có món gà gì đó mà kg phải gà ác là món gi ạ, bác nào biết giá vé vô bảo tàng sáp Madame Tussauds và Ocean Park là bao nhiu kg ạ(tour em đi díneyland), cái bảo tàng đó và MongKok nằm bên HongKong hay Đả Cửu Long ạ? Tại HK có những chỗ nào ăn giá phải chăng nhưng sạch sẽ ạ.Còn Thẩm Quyến và Quảng Châu thì em kg biết gì về nơi này hết, mong các bác tư vấn cho em nha. Thời tiết vào ngày 4-11/7 ra sao ạ. Cảm ơn các bác nhiều. Quên nữa, vì đi tour, người ta dắt đi đâu thì đi đó. Nhưng đến tối lại được tự do nên em muốn lang thang để khám phá.

Last edited:
Tiện đây cho tớ tản mạn chút nhá nhaca...
hic Nam Ninh cũng hơi hay hay ,chứ ko hẳn hay lắm.hì. Đc cái to rộng . Quần áo đồ dùng rẻ phết các bác ạ.. Lượn xe bus suốt chỉ với 1 tệ ,là đi tẹt luôn. Hầu như có chợ là có quầy đồ nướng,: chân gà ,cánh gà,xiên mực,xiên lá hẹ,xúc xích ....đều 1 tệ luôn, mới đầu nhìn hơi sờ sợ nhưng ăn thử coi thấy đc đc,mỗi tội cay quá,món cá nướng hấp mặn thui rùi.Một con ca to khoảng chừng = cá rô fi nhà ta họ thêm mắm muối gì đấy,rùi thêm đậu tường,lạc, gia vị linh tinh thế là cứ ngồi hì hục sơ đũa tìm cá...=>cay+mặn+lạ cái món tạp nham mì nội tạng bò lợn gì đấy khiếp đảm ặc ặc.,lại còn món gì mà trên nồi ốc luộc bày thêm cái chân gà, nhìn hơi kỳ...ko dám liều . ăn thử đậu phụ thúi xem thế nào thì quái lạ...ngửi phảng phất như mùi mắm thúi vậy mà lại nghiện mới chít chứ.Bên đó 1 cân của họ chỉ bằng nửa cân của mình nên khi mua hàng phải để ý chút. Các bác nếu đến NN thì nên đi đến trung tâm mua sắm như bạn nhaca nói trên đó. tha hồ ngắm dạo tiện thể đc xem hoạt động văn nghệ của người dân nơi đó. vì họ thường tổ chức các buổi học múa hát biểu diễn đông vui lắm cơ...Đủ các loại thức bày la liệt, mặc cả thoải mái luôn. Và chợ đêm cũng gần đó, đến TQ mình để ý ra đường chả thấy ai đi dép lê ...hehe..thế mới lạ nhỉ.. mọi người đều đi giầy vì đa sô là đi bộ hoặc xe bus mà. Nhưng các bác đi chợ hay xe bus cũng phải cảnh giác trộm cắp nhá. Còn có công viên Huahuadashijie rộng vô cùng.xanh ngút ngát cáy lá, có khu vườn các bác tha hồ vào vặt hái dâu tây,cà chua...nhưng phải mất tiền đó. Công viên Thanh tú sơn nữa nè, khu mua sắm VIP Mengzhidao, quàng trường 5con voi wuxiangguangchang, khu triển lãm ... Chỉ nhớ đc đến thế thui..hehe.

không biết có bị nhầm box khi trả lời và viét bài với nội dung như trên không. có gì nhờ admin chuyển giúp mình qua box thích hợp nhé. Mình là lính mới nên chưa hiểu rõ lắm.cảm ơn nhiều!

E hèm! cô nương có dư thời gian không mà rủ dê đi đâu đấy.

chị ơi em cũng đang tìm hiểu đi bụi Nam Ninh 1 chuyến tầm tháng 8 này (8/2009), tổng thiệt hại không biết hết bao nhiêu với cả đi bằng gì sang đấy ạ, ai đã từng đi thì giúp em nhé để em còn ki cóp, đi thế nào là rẻ nhất nữa ạ, à, nhân thể sang đấy em muốn tìm mua luôn cái mp3 vì nghe nói mp3 bên đấy rẻ lắm nên rất cần sự giúp đỡ của người nào biết tiếng và biết mặc cả như chị Nhã Ca, chị pm lại cho em nhé

P/S: em cũng không biết tiếng Trung đâu ạ T_T

Em muốn hỏi các phượt thủ, phượt gia, phượt tử abc xyz về đi Châu Vân Sơn ở Trung Quốc với ạ.
Hiện tại em mới chỉ biết là nó cách cửa khẩu Thanh Thủy - Hà Giang 120km, còn lại về thủ tục làm giấy cho xe qua cửa khẩu, chỗ ăn ngủ, điểm tham quan thì em chưa biết.
Em đang định đi 3 ngày vào dịp 2.9 nên rất mong các bác giúp đỡ cho ít thông tin ạ.
Đa tạ mọi người ;)

chị ơi em cũng đang tìm hiểu đi bụi Nam Ninh 1 chuyến tầm tháng 8 này (8/2009), tổng thiệt hại không biết hết bao nhiêu với cả đi bằng gì sang đấy ạ, ai đã từng đi thì giúp em nhé để em còn ki cóp, đi thế nào là rẻ nhất nữa ạ, à, nhân thể sang đấy em muốn tìm mua luôn cái mp3 vì nghe nói mp3 bên đấy rẻ lắm nên rất cần sự giúp đỡ của người nào biết tiếng và biết mặc cả như chị Nhã Ca, chị pm lại cho em nhé

P/S: em cũng không biết tiếng Trung đâu ạ T_T
em nên mua cuốn lonely planet về mà đọc thế là ra hết, còn mua bán bên china cần quái gì biết tiếng chỉ có một cái máy tính tha hồ mà bấm thôi. Mà hình như anh thấy em có mỗi một việc là nhờ cua cái MP3 mà tạo mấy topic nhĩ:Dam

Acc đã đi TQ chưa thế? Đi cũng được thôi mà khổ cực trăm bề, mất nhiều thời gian. Nhiều cái chẳng bao giờ có trong LP. Ví dụ thông tin để đón xe bus, bến xe bus lên đỉnh Nga Mi ở Tứ Xuyên quan trọng thế mà có LP có chút thông tin gì chi tiết đâu...:shrug:

em nên mua cuốn lonely planet về mà đọc thế là ra hết, còn mua bán bên china cần quái gì biết tiếng chỉ có một cái máy tính tha hồ mà bấm thôi.

Last edited:
hix, em có tạo 1 topic bên quán phượt để nhờ vả thôi, nhưng mà hình như phạm phượt luật hay sao ấy :( em là mem mới nên cũng chưa hiểu rõ lắm, ban đầu em định đi phượt TQ rồi mua luôn,nhưng mà sau vì có việc k sắp xếp đc tgian đi phượt nên mới nhờ vả các anh chị nào có đi thì mua giùm em, với cả em k biết tiếng Trung nên cũng chưa dám vượt rào sang bên ấy :-S, định để 1 tg nữa trau dồi tiếng đã, mà em đang cần cái mp3 gấp T_T hix, chắc là nhờ mod xoá cái topic kia đi vậy, nhờ vả có vẻ k hiệu quả rồi...

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back