What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
Cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp mình.
Vậy còn việc đặt xe đường dài Hà Nội - Nam Ninh thì nên đặt của hãng nào nhỉ? Mình chưa biết rõ vụ này nên muốn hỏi lại cho chắc.

bạn ra khách sạn Hồng Hà, 124 Trần Quang Khải, có bán vé xe chạy thẳng Hanoi - Nam Ninh.

Hồ Nam: Trương Gia Giới, Phượng Hoàng, Hành Sơn

30/4 có đi đâu không? Gần đến ngày nghỉ lễ, gặp nhau ai cũng hỏi câu đó. Nói không cũng chả ai tin nên em lại khoác balô lên đường. Có vài dự định nhưng phút cuối cùng quyết định theo chân các lãnh đạo, bọn tớ gồm 8 người đi Hồ Nam – đến với quê hương của Mao Chủ tịch. Ngòai Trương Gia Giới và Phượng Hoàng theo đúng lịch trình của các lãnh đạo, bọn tớ có đi thêm Thiên Môn Sơn với 99 khúc quanh co để được lên Thiên đường, từ Phượng Hòang về cả lũ quyết định không đi Hành Sơn mà về Quế Lâm – nơi sơn thủy hữu tình với dòng Ly Giang nổi tiếng.

Lịch trình chi tiết 9 ngày Hồ Nam – Quế Lâm:

Ngày 1: Đi xe Hoa Thêm từ HN đi cửa khẩu Hữu Nghị Quan (giá vẫn 80K/1 người đón tại nhà). Qua cửa khẩu đi taxi 20tệ/xe về Bằng Tường, đi xe bus đi Nam Ninh (giá 67 tệ/người). Đã nhờ người mua vé sẵn chuyến tàu NN – TGG (số hiệu 2012 khởi hành lúc 17:40 đến TGG lúc 8:20).
Nếu không thích đi xe bus ở Bằng Tường thì có thể gọi taxi chạy thẳng từ Hữu nghị quan đi Nam ninh với giá 350tệ/xe.

Ngày 2: Đến TGG, đi Thiên Môn Sơn: giá vé vào cửa 258 tệ (nếu nhờ các công ty du lịch mua thì giảm được 20tệ/người). Thẻ sinh viên ở đây không được giảm giá.

Ngày 3-4: cảm xúc cực kỳ thú vị khi đến Trương Gia Giới qua đường “tiểu ngạch”, trekking to cả chân giữa bạt ngàn đỗ quyên tím đỏ, dọc hai bên đường đi là những cụm hoa vàng nở rất đẹp, có những lúc thấy mình đứng cao bằng các ngọn núi cao nhất ở TGG mà vẫn chưa tiếp cận được nó hichic… Đúng là hòan cảnh xô đẩy và thật là tiếc khi không mượn GPS mang theo để ghi lại tracklog cho các bạn Phượt lần sau đến với TGG mà không mất tiền vé vào cổng (c)
1h chiều ngày 4 rời khỏi Vũ Lăng Nguyên, lên xe quay về ga TGG để lên chuyến tàu lúc 17:28 đi Cát Thủ (giá vé 10 tệ). Đến Cát Thủ lúc 19h30, đi otô ngay ngòai cửa ga đi Phượng Hoàng (giá vé 15 tệ). Từ Cát Thủ đi Phượng Hoàng 55km, đương quanh co, trên đường đi có nhiều đoạn cây hai bên đường đan vào nhau thành vòm rất đẹp.

Ngày 5: Lang thang ở Phượng Hoàng.

Ngày 6: Mua tour đi Miêu Trại xịn (không phải cái Miêu trại đã bị Hán hóa đâu) với giá 88 tệ (có ăn trưa) sau đó đi đến một khu các bạn Tàu gọi là resort gì đó (em quên tên rồi), bạn hướng dẫn bảo tự leo núi lên thăm động hoặc đi thuyền trên sông với giá 120 tệ/người nhưng bọn em đều từ chối. Lên xe quay về Cát Thủ lang thang ăn uống, 19:30 lên tàu đi Liễu Châu (5h sáng đến nơi). Một đêm kinh hoàng với các bạn Tàu đông như kiến đỏ và nói liên tục suốt đêm.

Ngày 7: 5h sáng đến Liễu Châu, 5h30 lên xe đi Quế Lâm (50 tệ), đi 3 tiếng đến nơi. Bắt đầu ngày nghỉ lễ ở TQ nên rất đông khách du lịch, giá thuê phòng rất đắt nên cả bọn quyết định ở Flower Youth Hostel giá 55 tệ/người, có thẻ sinh viên thì giảm giá 5 tệ.
Cả ngày lang thang ở Quế lâm toàn bằng xe bus từ loại xịn có điều hòa 2 tệ đến loại mui trần tắm nắng 1 tệ.

Ngày 8: Đi Dương Sóc cả ngày, đi bè trên dòng Ly Giang. 22h30 lên tàu từ Quế Lâm đi Nam Ninh.

Ngày 9: 5h sáng đến Nam Ninh, ăn sáng, gọi taxi chạy thẳng Hữu Nghị Quan (350 tệ/xe). 9h sáng đã làm xong thủ tục hải quan, đi taxi về Lạng Sơn rồi lên xe thẳng tiến HN. 1h chiều về đến nhà, kết thúc hành trình.

Chi phí: 2000tệ/người không tính tiền làm visa.

Cảm ơn những thông tin cực kỳ chi tiết của Chitto.

Post mấy ảnh chụp từ cáp treo đường lên Thiên Môn sơn (ảnh xấu các bạn xem tạm đừng ném đá nhá ;)

picture.php

picture.php

Giúp em đi du lịch tự túc tại Bắc Kinh-TQ

Em đang dự định hè này làm chuyến du lịch tự túc đi Bắc Kinh và 1 số tp ở TQ.Hiện tại e kô biết thuê ks tại Bắc Kinh thế nào?Đường đi từ Bắc Kinh để đến Vạn Lý Trường Thành(Bát Đà Lĩnh) phải thuê xe taxi hay có thể đi xe bus để đến đó đc kô?Mong các Bác đi trước chỉ cho em thêm thêm tin như:thuê phòng trọ ở đâu gần metro để đi đến đc các địa điểm du lịch cho thuận tiện!Em xin cảm ơn rất nhiều!

Một lời khuyên cho bạn đây, nên thuê khách sạn ở khu Tây Thành. Khu này là khu phố cổ của BK. Rất thú vị vì bạn được hòa mình vào cuộc sống của những cư dân BK đích thực. Từ đây đến các điểm tham quan như Cố cung,Thiên An Môn cũng rất gần. Nếu thích ở điểm dành cho dân du lịch bụi bạn có thể ở Sanbao Si he Yuan Youth Hostel, tel: 010.66128458 . Nhà khách này chính là một tứ hợp viện, nằm trong một con ngõ cổ ở Tây Thành.Ngoài ra xung quanh chỗ này cũng nhiều guest house và các khách sạn khác cho bạn chọn lựa.Giá khách sạn ở BK tương đối đắt, khoảng 200RMB. Chỗ này giao thông thuận tiện,cách bến tàu điện ngầm khoảng 10'., xe bus thì nhiều không kể xiết.
Đi Trường Thành thì không cần bao xe, ra Deshengmen( Đắc Thắng Môn) , nếu bạn ở Sanbao thì cách Deshengmen khoảng 0.5km thôi,bắt xe 919, nhớ là 919 chứ ko phải 919-1, 919-2 đâu nhé. ĐÂy là xe chuyên tuyến chạy TT, giá vé không nhớ rõ là 8 hay 12RMB gì đó, mình có làm thẻ ezy nên mất có 4RMB thôi.

Xin cảm ơn a710is rất nhiều,phiền bạn một lần nữa là vì mình đi từ Czech sang TQ du lịch,vì vậy tiếng TQ kô biết:(!Mà mình đang tính du lịch bụi một chuyến cho biết.Bạn cho mình hỏi nếu bắt tãi từ sân bay Bắc Kinh đến khu Tân Thành thì hết khoảng bao nhiêu??Và tiếng phiên âm của khu Tân Thành là gì vậy???Xin cảm ơn bạn nhiều và mong nhận đc sự giú đỡ của các Bạn!!!

Chào bạn,
Không biết tiếng TQ thì hơi vất vả nhỉ,nhưng sau đợt Olympic các bạn TQ cũng được luyện ít tiếng Anh thông thường rồi,chắc tình hình sẽ khá hơn.
BK có 2 sân bay,bạn ktra trên vé xem bạn sẽ đến sân bay nào. Thông thường các chuyến bay quốc tế sẽ xuống Capital Airport,cách khu Tây Thành( Xicheng qu)khoảng 32km. Bản thân mình đi thì không mấy khi dùng taxi, thành phố quá rộng lớn nên đi taxi tốn lắm. Đến Capital Airport bạn nên đi tàu điện về thành phố. Hỏi người ta sẽ chỉ cho bạn bến của chuyến tàu này( Airport Express- Jichang Kuai gui).Giá vé 25RMB. Đến Dong zhi Men bạn chuyển tàu điện ngầm line 2 và xuống tàu tại Ji shui tan. Giá vé tàu điện ngầm trong TP đồng hạng 2RMB,không giảm giá cho thẻ Ezy. Thế là bạn đã đến khu Tây thành rồi đấy. Ga Ji shui tan cách Sanbao Hostel khoảng 10-15' đi bộ thôi. Còn nếu ngại đi bộ bạn bắt xe bus 55 đến cũng được.À mà về địa giới hành chính,BK chia ra thành các khu,nên khu Tây Thành tương tự như một quận,bạn bắt taxi mà chỉ nói chung chung là Xi cheng qu người ta sẽ ko biết phải đưa bạn đến đâu.

Nhận giúp đỡ những ai muốn du lich bụi Trung Quốc

Ai muốn du lịch bụi, lang thang phố phường, shopping tại Trung Quốc mà không biết tiếng hay địa điểm thì pm cho mình nhé. Địa điểm cụ thể Nam Ninh và có thể cũng đi những địa điểm khác xa hơn, thù lao thỏa thuận, có người trợ giúp dịch vụ. Nếu bạn muốn ở những khách sạn cao cấp cũng ok! Nếu bạn muốn một chuyến đi cực kì tiết kiệm mà chất lượng cũng ok!

Mình có thể sắp xếp mọi nhu cầu

Last edited by a moderator:
hướng dẫn viên tạm nghỉ để thi nên không đi cùng mọi người được.hì! nếu ai cần tư vấn hay giúp đỡ về thông tin thì liên lạc với mình nhé.mình sẽ cố gắng giúp đỡ trong sự hiểu biết bé nhỏ của mình. Xin đính chính thêm, vì mình biết tiếng và hiểu về cuộc sống, hàng hóa của người trung quốc đồng thời có nhiều mối quan hệ ở các công ty du lịch ở việt nam và trung quốc nên nếu đi cùng chỉ đóng vai trò là người dẫn đường và hướng dẫn, tìm dịch vụ cho các bạn. đừng hiểu nhầm là mình đã đi và am hiểu hết tất cả mọi nơi của Trung quốc này nha. và mình xin rút lại việc đi cùng các bạn đến những nơi xa vì dân du lịch bụi tụi mình làm j dư tiền để kiêm luôn một người biết tiếng đi cùng để hướng dẫn,tìm đường. còn nếu có ai đến Nam Ninh để du lịch thì mình hộ tống được. Bibi

du lich bui trung quoc

em vừa đi nam ninh về,nói chung là thích hơn ở hà nội nhiều.các bác đi sẽ biết,nhưng mà đi không biết tiếng thì hơi vất.em đi nam ninh 8 ngay ma thấy không ăn thua gì,lần sau đi có khi phải ở lâu hơn.(NT)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back