What's new
Re: Thông tin và kinh nghiệm phượt Fansipan

Sau khi đọc đc các thông tin trong topic này thì nhóm mình đã thực hiện chuyến leo Phan vào cuối tháng 6 vừa rồi. Nhóm có 8 người, 4 nam 4 nữ đi cung Trạm Tôn - Sín Chải. Đầu tiên phải nói đúng là ở nhà thì k lường hết đc những khó khăn của chuyến đi. Đọc trên mạng thấy các tiền bối nói cung Trạm Tôn đi rất dễ, dành cho phụ nữ có thai và cho con bú, nữ mặc váy cũng leo đc, NHƯNG HOÀN TOÀN KHÔNG PHẢI THẾ >"< Nhóm mình lần đầu leo, lại còn rất trẻ (chỉ 18-19), trải nghiệm ít nên rất khó khăn cho các bạn, nhất là 4 bạn nữ. Nên kế hoạch ban đầu là đi về đường Sín Chải, nhưng 3 bạn nữ và 2 nam đi theo bảo vệ đã phải tách đoàn để về đường Trạm Tôn vì Sín Chải còn dốc và khó đi hơn rất nhiều!

Bạn ơi! Mình đã từng đi Fan năm 2008, giờ lại phải dẫn nhóm bạn đi lại, mà ko còn lưu số Porter! Bạn NguyenPC có thể cho mình số đt của Porter được ko????
Về chuyến đi thì mình xin chia sẻ với các bạn một chút, vì mình cũng lấy đc nhiều thông tin từ topic này (mình rất cảm ơn).
Trang phục: bây giờ đang là mùa hè nên nhóm mình đều mặc quần đùi dài đến đầu gối. Nếu các bạn đi theo tour của các văn phòng du lịch thì họ sẽ phát cho bạn ủng đi mưa bằng nilon lồng vào trong giày, kéo lên đến đầu gối để tránh nhiều nhất nước vào tất và tránh xước chân, côn trùng... (nếu k đi theo tour thì các bạn rất nên mua ủng này từ nhà). Từ chân núi đến điểm 2200m nên ăn mặc thoải mái (áo phông, quần đùi) vì leo sẽ rất nóng. Bắt đầu từ khoảng 2600m (đoạn leo có tay vịn) nên mặc thêm một chiếc áo khoác gió vì lúc đấy chỉ còn khoảng 9-10 độ và có thể sẽ lất phất mưa. ĐẶC BIỆT, nên có thêm một đôi găng tay khi leo vì sẽ phải bám rất nhiều nếu k muốn bị trơn trượt, ngã. Đêm ở lán 2800m sẽ là kinh khủng nhất vì nếu không may gặp phải hôm trời mưa thì sẽ rất khổ, gió rít nghe rất ghê tai k ngủ đc luôn ấy (cảm giác cả cái lán bằng tôn trôi đi lúc nào k biết). Kể cả k mưa thì trời cũng sẽ rất lạnh, nên mang theo áo len, áo nỉ có mũ, mũ len. Mang đủ nhg vẫn ít kg là quan trọng nhất. À nhớ mang 3 đôi tất theo nhé
Nên mang bộ quần áo mưa của quân đội ấy, đi lại cho dễ. NGÀY NÀO TRÊN RỪNG CŨNG MƯA THÔI nên các bạn nhớ chuẩn bị cẩn thận.

Đồ ăn, thức uống: BỎ LẠI HẾT bánh mỳ gối, mỳ tôm hay những thứ đồ ăn k cần thiết. Nhóm mình nhiều nữ nên các bạn hay lo xa, mang rất nhiều sau đó đến lán 2200m phải bỏ lại vì nặng quá. CHỈ MANG THEO một vài thanh socola, kẹo alpenliebe, xúc xích, tóm lại là đồ có đường để phòng lúc bị hạ đường huyết. Hoa quả cũng không cần thiết lắm, quan trọng nhất là nước. Mỗi người nên mang trong balo 2 chai nước mỗi ngày leo. NÊN CỬ MỘT NGƯỜI PHA 1 CHAI NƯỚC ĐƯỜNG, 1 CHAI C SỦI cho cả đoàn trong cả chặng đường (hết lại pha tiếp) để lấy lại sức. UỐNG TỪNG NGỤM NHỎ ĐỂ TRÁNH LOÃNG MÁU NHÉ. Loãng máu sau khi hoạt động nhiều là ngất đấy.

Đồ điện tử: Mang máy ảnh du lịch thôi chứ đừng mang máy có lens. Nhóm mình mang 3 máy lens đi nhưng sau do ẩm quá nên đều k dùng đc, phải chụp bằng điện thoại. mang theo đồ điện tử kể cả điện thoại các bạn phải bảo vệ cẩn thận vì không khí ẩm dễ làm hỏng máy.
À, ở trong lán 2800m thì k có sóng đt đâu =)) Các bạn hãy ra chỗ vòi nước đối diện với nhà vệ sinh ấy nhé. Chỗ đấy nhiều nhất sẽ đc 3 vạch :)

Chuẩn bị tâm lý: thật sự là leo Fansipan k hề đơn giản như nói chuyện trên mạng thế này đâu. Ko ai lường trước đc việc gì sẽ xảy ra. Nhóm mình đã chia mỗi bạn nam kèm một bạn nữ nhg vẫn có 1 bạn vì đau chân quá nên đã bỏ cuộc, 1 bạn đoạn đường về phải nhờ porter cõng xuống chân núi. Một phần là do con gái sức bền kém hơn con trai, một phần do các bạn cũng ít hoạt động, nhưng cũng một phần lớn là do quãng đường đi quá khó khăn. Nghe 1000 2000m tưởng là gần nhưng thật ra có những đoạn phải đi từ trên xuống dưới rồi lại lên trên rồi lại xuống dưới (ví dụ phải đi từ 2800m xuống 2700m sau đó đi lên 2900m rồi lại xuống 2800m). Đường gập ghềnh và rất mất thời gian nên nhiều bạn rất nản, chưa kể đến các anh porter là người dân tộc rất thật thà, hỏi sắp đến chưa các anh đều nói còn xa lắm nên các bạn thấy k đc động viên =.= Có những đoạn dốc thẳng đứng nhìn mãi k thấy chỗ bám tay, đặt chân, nhất là khoảng từ 2900m lên đến đỉnh nên phải nhờ cậy các bạn con trai kéo lên. Nói tóm lại, Trạm Tôn tuy là dễ đi nhất nhưng cũng khó khăn và nguy hiểm k kém gì 2 chặng đường kia đâu

Cuối cùng là trong chuyến đi các bạn nên động viên nhau, con gái đi chậm thì có thể đứng chờ một chút cho các bạn đỡ thấy nản. Mình cũng là một người đi rất chậm, nhưng cứ lúc nào ngẩng lên lại chẳng thấy các bạn trong đoàn đâu, chỉ thấy mỗi bạn nam đi kèm nên thấy lo lắm, nhiều lúc tuyệt vọng chỉ muốn đi xuống. Quan trọng là tinh thần đồng đội đấy :D

Chúc các bạn leo may mắn và an toàn nhé!

Bạn NguyenPC thân mến! Bạn có thể cho mình xin số đt Porter chuyến đi vừa rồi của bạn được ko?

Mình đang cần rất gấp vì 27 mình đi rồi! Mình đã đi năm 2008 nhưng ko còn giữ số của Porter!

Em là mem mới, đang có dự định muốn leo Fan ạ, ai có tổ chức đoàn thì cho e tham gia đy với ạ.

Nếu bạn tự đi k theo trọn gói thì giá là 650k/người gồm thủ tục vé, bảo hiểm, hướng dẫn viên. Còn các khoản như thuê porter, bữa ăn trên núi, xe đưa đón tại điểm 1900m, túi ngủ các bạn phải tự thuê, tức là phải thêm tiền í. Thuê xe 16 chỗ (ở trên đấy gọi là taxi) giá cứng là 450k/chuyến đi từ 1900m đến trung tâm Sapa (chiều ngược lại thì có thể là x2 giá tiền)
Bọn mình đi theo tour trọn gói của công ty Hoàng Liên, giá đi cung đường Trạm Tôn - Trạm Tôn là 1250k/người, cung Trạm Tôn - Sín Chải là 1380k/người. Mua thêm ủng nilon với 1 đôi găng tay là thêm 100k nữa hay sao í. Trọn gói đã bao gồm giá thuê porter, bảo hiểm, các bữa ăn, vé, xe đưa đón, túi ngủ, v..v rồi nhé, lúc về còn có giấy chứng nhận nữa :D

Nếu bạn tự đi k theo trọn gói thì giá là 650k/người gồm thủ tục vé, bảo hiểm, hướng dẫn viên. Còn các khoản như thuê porter, bữa ăn trên núi, xe đưa đón tại điểm 1900m, túi ngủ các bạn phải tự thuê, tức là phải thêm tiền í. Thuê xe 16 chỗ (ở trên đấy gọi là taxi) giá cứng là 450k/chuyến đi từ 1900m đến trung tâm Sapa (chiều ngược lại thì có thể là x2 giá tiền)
Bọn mình đi theo tour trọn gói của công ty Hoàng Liên, giá đi cung đường Trạm Tôn - Trạm Tôn là 1250k/người, cung Trạm Tôn - Sín Chải là 1380k/người. Mua thêm ủng nilon với 1 đôi găng tay là thêm 100k nữa hay sao í. Trọn gói đã bao gồm giá thuê porter, bảo hiểm, các bữa ăn, vé, xe đưa đón, túi ngủ, v..v rồi nhé, lúc về còn có giấy chứng nhận nữa :D
Tour ghép giá rẻ nhất tại sapa, còn giá rẻ nhưng chưa chắc đã đảm bảo chất lượng, nên ........

Tụi em tính leo Fan cung Trạm Tôn - Sín Chải, chỉ có 2 ngày thôi, khá vất vả
Chọn về đường Sín Chải hy vọng tiết kiệm sức lực, và phần vì những hình ảnh thế này đây.
Leo lên cái đỉnh còn không khoái bằng đu dây xuống

Cho em hỏi là:
Lượt về, từ đỉnh 3413 đến trạm 2200 tụi em đi theo Trạm Tôn, sau đó rẽ theo đường Sín Chải, gần đây cái đoạn đu dây giống trên hình còn không. Nếu có thì qua mấy đoạn cần đu dây?
Cảm ơn nhiều.

Tụi em tính leo Fan cung Trạm Tôn - Sín Chải, chỉ có 2 ngày thôi, khá vất vả
Chọn về đường Sín Chải hy vọng tiết kiệm sức lực, và phần vì những hình ảnh thế này đây.
Leo lên cái đỉnh còn không khoái bằng đu dây xuống

Cho em hỏi là:
Lượt về, từ đỉnh 3413 đến trạm 2200 tụi em đi theo Trạm Tôn, sau đó rẽ theo đường Sín Chải, gần đây cái đoạn đu dây giống trên hình còn không. Nếu có thì qua mấy đoạn cần đu dây?
Cảm ơn nhiều.

Hiện tại trên đoạn đường từ 2,200 về đường sín chải không có đoạn nào đu dây cả bạn ạ, mà chỉ toàn tụt theo rãnh nước thôi, trơn trượt kinh khủng vào những ngày mưa, còn bạn muốn đu dây thì .... đợi cáp treo xong leo lên điỉnh và đi cáp treo xuống hehehehehe

Cho mình hỏi tuyến Trạm Tôn - Sín Chải, đoạn đường từ ngã 3 Sín Chải - Trạm Tôn (3000m) về theo dốc Cô Tây rồi xuống điểm 2000, có bị cấm không (mặc dù cấm nhưng đây là lượt về và giữa rừng nữa thì mình nhắm mắt đi thì sao nhỉ)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back