What's new

Tìm bạn đồng hành xuyên việt tháng 10. 2009

Status
Not open for further replies.
Chào các bạn, trong tháng 10.2009 mình dự định đi xuyên việt khoảng 2-3 tuần (nhiều hơn nữa mình không có thời gian :(). Nếu bạn nào cũng có dự định đi trong thời gian này, hy vọng có thể được làm bạn đồng hành.

Dự kiến:

Phương tiện: tàu lửa, xe đò

Lịch trình: Sài Gòn - Mỹ Sơn, Hội An - Huế - Phong Nha - Kẻ Bàng - Hoa Lư - Hà Nội - Hạ Long - Sapa. sau đó sẽ về Hà Nội rồi vào thẳng sài gòn.
(dĩ nhiên lịch trình có thể thay đổi nếu bạn đồng hành có ý kiến :) )

Có lẽ cái thread này được lập hơi sớm, nhưng vì là xuyên việt, thời gian không phải là ngắn lắm (các bác lão làng xin đừng cười em :"> ), kinh phí mình nghĩ có lẽ sẽ không ít, nên mình post sớm một chút hy vọng bạn nào chưa có ý định thì sẽ có ý định, lên kế hoạch và đủ thời gian để dành xiền :D.

Đa số các bác có lẽ đã đi mòn Việt Nam rồi nhưng mà với em thì đây là lần đầu, những nơi em đề cập ở trên toàn là những nơi em chưa đến bao giờ, mong các bác đừng cười chê.

Trong chuyến đi nếu mà được ở nhà dân xem người ta sinh hoạt như thế nào thì tốt quá, nhưng mấy nơi trên kia đa số là thành phố (du lịch) nên chuyện này coi bộ khó nên mình định, nếu không ở được nhà dân thì thuê khách sạn vậy. Đây giống một chuyến du lịch hơn là đi ngao du sơn thủy, tìm hiểu nhân tình thế thái, chiêm nghiệm cuộc đời, nhưng hy vọng mình sẽ tìm được bạn đồng hành :).

Vì là lần đầu nên không có kinh nghiệm, xin các bạn đi trước chỉ giáo, không biết là đi như vậy, kinh phí sẽ tốn hết khoảng bao nhiêu? nơi nào nên ở lâu một chút ? không biết hành lý nên đem theo vali hay ba lô thì tiện? ....

Một lần nữa xin các bạn đừng cười chê và mong được giúp đỡ. Xin cám ơn.

Last edited:
Chào các bạn, trong tháng 10.2009 mình dự định đi xuyên việt khoảng 2-3 tuần (nhiều hơn nữa mình không có thời gian :(). Nếu bạn nào cũng có dự định đi trong thời gian này, hy vọng có thể được làm bạn đồng hành.
....

Mình thấy Vietravel và Saigontourist đều có tour miền trung và tour miền bắc (hoặc tour xuyên Việt) gần khớp lịch trình của bạn. Nếu bạn chưa đi xa bao giờ có lẽ cũng nên nghiên cứu khả năng đi theo tour cho quen cảm giác xa nhà rồi lần sau tự đi sẽ hay hơn.

Lần đầu tiên mà đi một chuyến dài ngày như vậy chắc chắn sẽ nhiều bỡ ngỡ nên lo lắng là chuyện bình thường, ai cũng đã từng như vậy sao lại cười chê? Để chuyến đi thành công có lẽ bạn nên đọc thêm các bài viết về công tác chuẩn bị cho một chuyến đi:

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=694

thông tin về những điểm mình sẽ đến:

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=550 (Hội An)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=1435 (Phong Nha - Kẻ Bàng)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=1648 (Ninh Bình)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=78 (Sapa)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=2000 (Sapa - Hạ Long)

http://www.vietdu.com/forums/showthread.php?t=1570 (Hà Nội - Hạ Long - Sapa)

rồi sau đó lập ra danh sách riêng cho mình, những điểm nào chưa rõ hoặc chưa có thông tin hãy hỏi thăm.

Về kinh phí nếu đi bằng máy bay, ô tô, tàu hoả thì mình không thạo lắm nhưng nếu đi bằng xe máy thì khoảng 400 - 500k/ngày, dĩ nhiên nếu ăn uống kham khổ, ngủ nghỉ kém tiện nghi hơn thì có thể giảm chút ít còn nếu hoành tráng thì gấp đôi, ba lần mức trên cũng là bình thường :)

Tiếp đến bạn chuẩn bị 2 xu ảnh tự giới thiệu (chắc chắn mod Anh Già sẽ yêu cầu) cho thêm phần sinh động :D

Chúc bạn sớm tìm được bạn đồng hành :)

PS. À! trong một bài viết thì tên địa danh, ở đầu câu hoặc sau dấu chấm thì nên viết hoa nhé!

Last edited:
Anh Mỳ đảm đang ghê nhỉ, đúng là quản gia nhà phượt giay cao nam ha noi. Lâu rồi không (beer) nên cảm thấy trong người thiếu thiếu cái gì đấy.

Last edited by a moderator:
Anh Mỳ đảm đang ghê nhỉ, đúng là quản gia nhà phượt. Lâu rồi không (beer) nên cảm thấy trong người thiếu thiếu cái gì đấy.

Cái con Chuột này vắng được 2 bửa, nay lại bò lung tung khắp nơi. Chiều nay (beer) chứ.

@Niemand : Nếu sức khỏe chịu được thì sắp xếp đi xe hoặc tàu đêm thì sẽ giảm được chi phí đáng kể đấy .

Cám ơn alias.noodles nhiều.

Thực ra mình muốn tự xách ba lô đi, chỉ mỗi tội là chưa có nhiều kinh nghiệm thôi. Chứ chuyện xa nhà không là vấn đề, mấy năm nay chẳng phải xa nhà là gì :D.

Cám ơn alias.noodles nhiều.

Thực ra mình muốn tự xách ba lô đi, chỉ mỗi tội là chưa có nhiều kinh nghiệm thôi. Chứ chuyện xa nhà không là vấn đề, mấy năm nay chẳng phải xa nhà là gì :D.

Kinh nghiệm là những điều đã kinh qua và được kiểm nghiệm .... Thế còn chờ gì nữa mà không xách ba lô lên đường :D

Lúc nào cũng có người ở nhà luôn sẵn sàng giúp đỡ và tư vấn kỹ thuật cho những thành viên "phượt" đang trên đường "công tác" mà bạn :)

Về kinh phí nếu đi bằng máy bay, ô tô, tàu hoả thì mình không thạo lắm nhưng nếu đi bằng xe máy thì khoảng 400 - 500k/ngày, dĩ nhiên nếu ăn uống kham khổ, ngủ nghỉ kém tiện nghi hơn thì có thể giảm chút ít

Hị hị, hình như giá này hơi cao tí, bác nhờ !? Dù rằng đi một mình thì bao giờ cũng tốn hơn đi vài ba mình, dưng mà 500 thì cũng hơi đắt. Bác giảm tí đê (mặc cả xem xuống được bao nhiêu?).

Theo tôi, đi một mình / ít người đến các nơi mình chưa có kinh nghiệm, thì bên cạnh các địa điểm tham quan du lịch, còn cần rất chú ý các "đặc trưng" của các điểm tập kết - là Bến xe, Bến tàu.

Mỗi vùng miền, thành phố thì Bến xe, Bến tàu cũng có sự khác nhau, về tình trạng an ninh, đội quân xe ôm, vé xe khách... Lơ mơ là có thể bị mất sạch tiền, hoặc lên xe dù, xe chợ... rất mệt.

Hị hị, hình như giá này hơi cao tí, bác nhờ !? Dù rằng đi một mình thì bao giờ cũng tốn hơn đi vài ba mình, dưng mà 500 thì cũng hơi đắt. Bác giảm tí đê (mặc cả xem xuống được bao nhiêu?).

Em xipam với :T tùy từng loại xe máy đi phượt để tính ra bao nhiêu tiền xăng/ngày (tính sơ bộ thôi chứ leo đèo thì :D), ngủ tùy vùng tùy phòng 60k/đêm cũng có mà min 200k/đêm cũng có :LL, phần còn lại tính cho ăn uống và chi phí tái đầu tư cho xã hội he he em tính dao động 300-500k/ngày nếu solo. Bác chitto mặc cả em xuống giá 300k rẻ hơn bác Mì :Dam.

Em cũng định làm 1 phát xuyên việt,hiện đã có bạn đồng hành,nhưg đang phân vân giữa tháng 12 và tháng 7 năm sau...chưa rõ thời tiết sẽ như nào
em muốn kiếm 1 chiếc rebel như anh còi thì giá bao nhiêu anh nhỉ ? lang tahngbên biker mà ko có anh nào bán cả..
Nếu đi đường trường sơn mà tầm tháng 7 tháng 8 mình có dính mưa dầm ko nhỉ ?

Em cũng định làm 1 phát xuyên việt,hiện đã có bạn đồng hành,nhưg đang phân vân giữa tháng 12 và tháng 7 năm sau...chưa rõ thời tiết sẽ như nào
em muốn kiếm 1 chiếc rebel như anh còi thì giá bao nhiêu anh nhỉ ? lang tahngbên biker mà ko có anh nào bán cả..
Nếu đi đường trường sơn mà tầm tháng 7 tháng 8 mình có dính mưa dầm ko nhỉ ?

:D 2 câu hỏi của bạn tớ ko có câu trả lời cho câu hỏi nào hết :shrug: thời tiết thì bạn hỏi các bác đi rồi vào quãng thời gian đấy, tớ nghĩ tháng 7 tháng 8 là mùa bão có mưa thì chắc mưa của bão. Xe thì =)) ra mua xe tớ đi tớ bán cho chứ bảo mua đâu tớ cũng chịu =)) bạn mua để tớ có động lực lên 400 (NT):T:T

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back