What's new

[Chia sẻ] Touring Bike, có gì lạ!

Ah sắp tới ngày SN phượt tổ chức dưới Vĩnh Long thân mời tất cả các anh em xe đạp tham gia ta lập một đoàn đạp xuống đó tham gia với mọi người nào.

Hê hê tưởng ai thì ra là anh Toàn, bữa giờ chưa ghé cần thơ để lai rai với anh được sắp tới chắc sẽ có dịp gặp lại anh. Chào mừng anh Toàn tham gia với anh em bên phượt.

Mà lão Toàn này chả hiểu sao lại đổi nick Lợn từ hồi XV năm ngoía làm mình cũng tưởng ai .

Bác Victor chia sẻ thêm chút kinh nghiệm về Pedal đi.
Em từng dùng Clip Pedal rồi bị ngã lăn quay giữa phố vài lần, đâm ra cạch nó ra luôn. Thấy bọn Tây nó hay chạy touring với pedal có rọ, em thấy cũng hoảng, không dám thử dùng.
Sau này dùng xe gập để đi touring thì dùng pedal gập của xe, cảm giác nó không thực sự khỏe, nhất là khi nhổm người lên dồn sức leo dốc.
Xe touring thường thì em dùng pedal XD (thường dành cho xe BMX), bản to, khỏe, đứng lên nhún nhảy vô tư, có điều nó đắt lòi.... he he...

Em này là MTB độ thành touring mà, phải không nhỉ.
Cái miếng vải bọc ở càng xe bác tháo xừ ra đi, đi touring vài bữa là bẩn toe toét. Cái phanh dầu cũng nên thay, em nghĩ nó hợp với xe MTB chứ không hợp với touring. Cái rack có vẻ hơi... yếu thì phải.
Thêm 1 tội nặng nữa là quả xe của bác.... sạch sẽ quá, chả giống chất touring tẹo nào..... he.....he........

Phát ngôn đúng chất là capcuu luôn, xem xong tý nữa ngất =))

- Cái miếng vải bọc ở càng xe bác tháo xừ ra đi, đi touring vài bữa là bẩn toe toét: Bẩn thì kệ sừ nó, nhưng sên không đánh sướt sườn, bẩn giặt tý là sạch, sườn sướt thì lấy tiền dán vào nhá ... hơ hơ

- Cái phanh dầu cũng nên thay, em nghĩ nó hợp với xe MTB chứ không hợp với touring: Hì hì ... Touring đời 2011 trở về sau là thiết kế phanh dầu đấy, nó ở xa cái vành nên không bị .... bám bùn, và ít bị bám bụi võ xe văng ra nên nó thắng nhạy hơn, phanh V kể từ nay được xếp vào đời thấp rồi nhá, chỉ tội phanh dầu mà hỏng thì .... phải có nghề =))

- Thêm 1 tội nặng nữa là quả xe của bác.... sạch sẽ quá, chả giống chất touring tẹo nào..... he.....he........: Chưa được đi tour nào lấy gì mà không sạch, em ý cũng đang rạo rực lắm đấy =))

@peddan: Nếu đi tuor thì Clip Pedan là lựa chọn số 1 (té ngã là do ... quên thôi, đi lâu ngày nhớ rồi thì .... té tiếp ...Hahaha) ai đi Clip Pedan cũng ọach hết, nhưng được cái nó lợi 1/2 vòng quay, mà đi đường dài thì tính ra lợi sức không nhỏ đâu

ừm.... vậy là em cổ hủ quá rồi, không kịp cập nhật công nghệ mới gì cả..... hixxx.......

Nói đi nói lại, đẳng cấp của 1 chiếc touring có lẽ không nằm ở phụ tùng hoành tráng mà nằm ở số dặm đường nó đã đi qua
Em sẽ chờ xem những dặm đường thiên lý của chiếc xe này ra sao......

Bác Caucom đùa thế nào í chứ em thấy touring mới vẫn dùng thắng V thắng kéo đầy. Chỉ có điều là từ 2010 Shimano không sản xuất thắng V cho những dòng cao cấp nữa thôi. Mà Shimano không có thắng V thì cũng chẵng ảnh hưởng gì đến dòng touring. Tất nhiên hiện giờ rất nhiều người thích dùng thắng đĩa cho xe touring. Ngay cả Surly năm nay cũng ra dòng Disc Trucker song song với Long haul Trucker, nhưng đa phần người ta dùng thắng đĩa dây chứ không phải thắng dầu. Minh có gặp một anh bạn Fritz đi tour vòng quanh thế giới với chiêc xe tạm xem như expedition touring bike sử dụng bộ thắng dầu magura loại dùng cho vành. Anh ta bị trục trặc bộ dầu khi ở Trung Quốc đi dọc hết Việt Nam sau đó qua Cam mà không tìm đâu ra được chỗ có dầu Magura để thay. Bạn VNbom cũng dẫn tới bác Luật nhưng cũng bó tay. Vậy mới thấy tốt nhất, hiện đại nhất chưa chắc là cần nhất.

ừm.... vậy là em cổ hủ quá rồi, không kịp cập nhật công nghệ mới gì cả..... hixxx.......

Nói đi nói lại, đẳng cấp của 1 chiếc touring có lẽ không nằm ở phụ tùng hoành tráng mà nằm ở số dặm đường nó đã đi qua
Em sẽ chờ xem những dặm đường thiên lý của chiếc xe này ra sao......
rr
hehe không biết xài clip pedal, không nhìn ra được cái sườn touring longrider mà cũng đòi oánh giá xe người ta. Hẻhe chẳng những thế mà em vừa lắp thệm cặp vè cho nó nữa mai em up tiếp cho bác quăng đá nhé.

Phát ngôn đúng chất là capcuu luôn, xem xong tý nữa ngất =))

- Cái miếng vải bọc ở càng xe bác tháo xừ ra đi, đi touring vài bữa là bẩn toe toét: Bẩn thì kệ sừ nó, nhưng sên không đánh sướt sườn, bẩn giặt tý là sạch, sườn sướt thì lấy tiền dán vào nhá ... hơ hơ

- Cái phanh dầu cũng nên thay, em nghĩ nó hợp với xe MTB chứ không hợp với touring: Hì hì ... Touring đời 2011 trở về sau là thiết kế phanh dầu đấy, nó ở xa cái vành nên không bị .... bám bùn, và ít bị bám bụi võ xe văng ra nên nó thắng nhạy hơn, phanh V kể từ nay được xếp vào đời thấp rồi nhá, chỉ tội phanh dầu mà hỏng thì .... phải có nghề =))

- Thêm 1 tội nặng nữa là quả xe của bác.... sạch sẽ quá, chả giống chất touring tẹo nào..... he.....he........: Chưa được đi tour nào lấy gì mà không sạch, em ý cũng đang rạo rực lắm đấy =))

@peddan: Nếu đi tuor thì Clip Pedan là lựa chọn số 1 (té ngã là do ... quên thôi, đi lâu ngày nhớ rồi thì .... té tiếp ...Hahaha) ai đi Clip Pedan cũng ọach hết, nhưng được cái nó lợi 1/2 vòng quay, mà đi đường dài thì tính ra lợi sức không nhỏ đâu

-Miếng vải bọc ở càng xe: em thương em còn hơn chính bản thân mình nửa em trầy da không sao chứ nó tróc sơn là em xót lắm.
-Cái phanh dầu: Trước giờ xài phanh đĩa cơ không hà, có chút đỉnh nên em là quả phanh dầu cho bằng chị bằng em và đây cũng là sở thích của em nữa nên chắc là không tháo ra đâu. Em nhớ có lần đổ đèo bác VictorPhung khóc với em rằng em xót cái niềng xe của em quá bác Toàn ui (vì bác ấy xài thắng V) , thôi thì được cái nầy mất cái kia.
-Phanh đĩa cơ cũng có cái bất lợi của nó mà chính em đã trãi nghiệm là nếu dính cát thì hoặc là không nhả hoặc bóp không được. cái nầy em bị khi đi tour Nam Sông Hâu trên đường dang thi công toàn cát khộng., khi về thì hí hửng lên lên cái cầu rồi sao đổ dốc không phanh luôn vì bóp không được, cát dả lèn kín hết cáp và caliper luôn xém tí là nhảy cầu luôn đó, còn anh bạn dùng thắng dầu thì không sao hết
-Đúng như bác Caucon nói quả xe của em luc chụp hình là vừa ráp xong thì làm sao mà dơ được hehe
-Nếu bác capcuu đã quen với clip pedal rồi thì sẻ sợ cái pedal thường nều đi tour đường dài đấy.

rr
hehe không biết xài clip pedal, không nhìn ra được cái sườn touring longrider mà cũng đòi oánh giá xe người ta. Hẻhe chẳng những thế mà em vừa lắp thệm cặp vè cho nó nữa mai em up tiếp cho bác quăng đá nhé.

Xe touring quan trọng nhứt là đi đường dài, thồ nặng, yêu cầu này phần lớn phụ thuộc vào tinh thần và sức khỏe thằng đạp xe, và phần nhỏ phụ thuộc vào kiểu dáng và độ khỏe của xe. Nước sơn hay các phụ tùng khác chỉ là thứ yếu, kể ra cho vui với nhau. Ông bạn Tây của em từng càu nhàu: Chuyến vượt himalaya từ Tây Tạng sang Nepal của tao, tao đạp cái xe $2500 với đầy đủ quần áo thiết bị xịn, mà không làm sao vượt được 1 thằng Nhật nó đạp cái xe TQ rỉ hoen rỉ hoét giá 30$, ngày nào cũng thấy nó cì cạch đạp trước mặt mình.

Bác ko cần up thêm đâu, em cũng chẳng nhận xét gì nữa, sợ bác mắng rồi.Xe của bác có lắp thêm cái gì đi chăng nữa cũng ko quan trọng, em đang quan tâm xem những chặng đường nó sẽ đi qua ra sao thôi. Thiết nghĩ đấy mới là điều thực sự quan trọng.

Note: Em ko biết dùng clip pedal, không biết nhìn khung xe touring, vậy không được phép đánh giá xe của bác sao???

Xe touring quan trọng nhứt là đi đường dài, thồ nặng, yêu cầu này phần lớn phụ thuộc vào tinh thần và sức khỏe thằng đạp xe, và phần nhỏ phụ thuộc vào kiểu dáng và độ khỏe của xe. Nước sơn hay các phụ tùng khác chỉ là thứ yếu, kể ra cho vui với nhau. Ông bạn Tây của em từng càu nhàu: Chuyến vượt himalaya từ Tây Tạng sang Nepal của tao, tao đạp cái xe $2500 với đầy đủ quần áo thiết bị xịn, mà không làm sao vượt được 1 thằng Nhật nó đạp cái xe TQ rỉ hoen rỉ hoét giá 30$, ngày nào cũng thấy nó cì cạch đạp trước mặt mình.

Bác ko cần up thêm đâu, em cũng chẳng nhận xét gì nữa, sợ bác mắng rồi.Xe của bác có lắp thêm cái gì đi chăng nữa cũng ko quan trọng, em đang quan tâm xem những chặng đường nó sẽ đi qua ra sao thôi. Thiết nghĩ đấy mới là điều thực sự quan trọng.

Note: Em ko biết dùng clip pedal, không biết nhìn khung xe touring, vậy không được phép đánh giá xe của bác sao???

Em thik nhất câu của bác Capcuu (4rum nào cũng là capcuu). Câu đấy mới là Chuẩn ko cần Chỉnh các bác ợ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,952
191,792
Latest member
77betbiz
Back