What's new

[Chia sẻ] Touring Bike, có gì lạ!

Em sẽ viết tiếp phần pedal cho touring. nhưng ngang đây xin chia sẻ cách tập rút pedal của em. Không như bác Lợn, em thì tập rút pedal khi xe dừng hẵng. Cứ chọn một chỗ an toàn ( như bải cỏ chẵng hạn) đạp rồi thắng cho đứng hẵng xe lại, xe nghiêng bên nào em bung pedal bên đó. Trước đây em cũng bị té nhiều lần. nhưng từ khi tập rút kiểu này em không còn bị té nữa. Đạp trong thành phố xe cộ bác nháo. kẹt xe liên tục em vẫn dùng clip mà không bị căng thẳng chú ý rút can trước khi đèn đỏ, hay kẹt xe. Nói vậy chứ không phải lúc nào cũng dễ. Đường bằng thì không sao nhưng những cái dốc quá cở như ở Lũng Pô, Mường Hum đá hộc lổm chỗm lúc nào cũng phải nhấn gì pedal buôn ra là bị tuột lại té ngay thì em phải dùng mặt pedal thường cho chắc :)
Ps: Em luôn nới con ốc tăng đơ của clip ra max. Vì em không đua rút hay nhảy nhót gì. Thi thoảng nhỏ một giọt dầu vào cái móc của clip để ra vào trơn tru.
Em cũng chỉnh ốc tăng đơ như anh, còn chạy thì đường nào em cũng khóa can mà phang hết, mấy cái dốc hay vũng bùn nói chung cái nào cần đạp …. Không kịp thở thì em càng khoái can vì không lo pedan ăn vào ống đồng …Hahaha.
Khi rút can thì lúc nào em đá 1 phát 2 chân luôn, tập riết rồi quen, theo em thấy ai mới chạy mà chơi can ngay từ đầu thì ít bị oạch hơn những người chạy pedan thường trước vì hay quên, mới chạy can thì nên tập: Chạy đoạn ngắn + Rút can + Dừng lại, cứ lòng vòng trong sân 1 vài ngày sẽ quen thôi,

Thì ra là xe của bác Toàn. Biết trước thế này thì bố bảo em cũng chả dám hé răng chê nửa câu. hixxx..... thiện tai.... thiện tai.....

Bác Toàn mà bỏ touring lâu quá rồi thì cũng phải chém thôi, từ dạo Tây Bắc đến giờ chả thấy cung nào ra hồn, kiểu này chắc cái rulo Giant nó mòn sạch rồi còn gì …. Hahaha

Trong tất cả các môn chơi xe đạp, mình thấy môn touring là tốn kém nhiều nhất. Tuy nhiên cũng được lợi nhiều nhất do môn nầy mang lại.

Đã chơi thì môn gì cũng tốn kém hết anh ơi, Touring đở hơn các môn khác là chỉ cần 1 chiếc cào cào cũng xuyên Việt được, nếu cào cào mà đem ra dowhiill hay nhảy nhót thì tốn tiền … làm răng còn cha hơn nữa, nhưng đã là tourman thì không đạp cào cào … Hahaha

Mỗi môn nó có một cái sướng riêng, đối với những người thích khám phá, tìm hiểu tường tận thì Touring là vô đối (MTB có đi rừng núi thì cũng chỉ cắm cổ mà lái thôi, lơ là tia chổ này, ngó chổ kia thì có khi … xuống núi …Hahaha)

E
Đã chơi thì môn gì cũng tốn kém hết anh ơi, Touring đở hơn các môn khác là chỉ cần 1 chiếc cào cào cũng xuyên Việt được, nếu cào cào mà đem ra dowhiill hay nhảy nhót thì tốn tiền … làm răng còn cha hơn nữa, nhưng đã là tourman thì không đạp cào cào … Hahaha

Mỗi môn nó có một cái sướng riêng, đối với những người thích khám phá, tìm hiểu tường tận thì Touring là vô đối (MTB có đi rừng núi thì cũng chỉ cắm cổ mà lái thôi, lơ là tia chổ này, ngó chổ kia thì có khi … xuống núi …Hahaha)

Hai câu này em thik nhất. Đối với em coi gia sản là những chuyến đi thì tâm đắc hai câu bôi đen trên. Nhất là từ khi em dùng xế độp làm phương tiện di chuyển chủ yếu.

Hồi mới chơi cứ nghĩ vậy là tốt rồi chẳng cần sắm nữa . Thế rồi sa chân xuống hố vôi lúc nào không hay , đồ thì bao la bát ngát đủ chủng loại nên lâu dần trình thụt két thành siêu hạng :) Độp cụ và ảnh cụ mà chơi cho đã thì gấu :T

Chắc phải bái sư học hỏi mấy chiêu thụt két của mấy anh, nhưng chưa có gia đình nên chắc sẽ về thụt thủ cái kết của bố mẹ xem thế nào :)) cùng lắm thì được mời ra vỉa hè ở là cùng.

Hèm, lúc đầu đọc thấy tiêu đề và nội dung có gì quen quen... Thì ra là đã đọc trên xedap.org rồi! Bác Vick thiệt là nhiệt tình với anh em quá đi :)

Ngày xưa chưa thấy xe đạp xuất hiện nhiều trên phượt, chiêm ngưỡng những cung đường của bác Vick mà chỉ biết thèm thuồng! Sau 1 năm bận rộn, hôm nay tình cờ mới tìm lại trang phượt, mới thấy có diễn đàn "Đạp xe - xe đạp" này!

caucom said:
- Cái phanh dầu cũng nên thay, em nghĩ nó hợp với xe MTB chứ không hợp với touring: Hì hì ... Touring đời 2011 trở về sau là thiết kế phanh dầu đấy, nó ở xa cái vành nên không bị .... bám bùn, và ít bị bám bụi võ xe văng ra nên nó thắng nhạy hơn, phanh V kể từ nay được xếp vào đời thấp rồi nhá, chỉ tội phanh dầu mà hỏng thì .... phải có nghề =))

Lâu nay bác caucom kô cập nhật tình hình phụ tùng linh kiện cho dân touring trên thế giới nên bác mới nói phanh V bị xếp vô đời thấp. Nếu so trong cùng 1 dòng MTB thì nói vậy là đúng, nhưng anh em mình đang nói ở đây là touring, dân touring vẫn chuộng thắng dây (thắng dĩa cơ hoặc thắng V), anh nào đi touring thắng dầu là do sở thích mà thôi... Bác tận mắt chứng kiến cái sườn gãy của lão BM/phuongnh13 và bộ dây quick disconnect đã lắm, nó được xếp vô hàng thắng dây nhưng cải tiến lại ở trên mây. Cái hình em post ở dưới là bộ tay và ngàm thắng V XT model mới nhất dành cho touring đó bác.

Với tay nghề của A.Toàn chỉnh sửa thắng dầu cũng rất dễ dàng; đi tour đem theo sơ-cua cho nó là dĩa thắng, cặp bố, bình dầu + ống chích để bleed dầu. Bình dầu Shimano Mineral Oil 50ml quá mắc nên lão chưa dám vọc đó thôi, trường hợp xấu nhất bể luôn bầu dầu mới potay (dân DH từ trước tới giờ bầu dầu chưa bể nói chi là dân touring). Em đọc 1 bài cũng khá lâu kể lại chuyện thằng Tây đi touring ở Tây Ban Nha, thắng của hắn bị mất áp lực, giải pháp của hắn xả hết dầu mineral đang xài và bleed lại bằng dầu olive.

VictorPhung said:
Bác Caucom đùa thế nào í chứ em thấy touring mới vẫn dùng thắng V thắng kéo đầy. Chỉ có điều là từ 2010 Shimano không sản xuất thắng V cho những dòng cao cấp nữa thôi.

Đại ca lâu nay lo quạt than nên chẳng lợi hại tí nào (j/k) :D

Catalogue của Shimano bây giờ chia nhỏ ra chứ kô gộp chung MTB/Touring như lúc trước, dòng phụ tùng linh kiện cho touring họ xếp riêng. Đây là model XT dành cho touring mới nhất 2012.

Vài dòng góp vui cùng anh em...

Last edited:
Em muốn được khai sáng chút : là yêu cầu cơ bản của xe Touring có đặc điểm gì khác so với xe MTB mà mình phải lưu ý, vì xe Touring phải gắn lỉnh kỉnh đủ thứ để thuận tiện cho hành trình, nếu mua xe MTB rồi mình gắn thêm có ảnh hưởng gì vè kỷ thuật của xe không ? Cám ơn các Bác !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,953
191,793
Latest member
chuotkeuchitchit
Back