What's new

[Chia sẻ] Touring Bike, có gì lạ!

ghidong bướm làm đầu xe nặng chịch, lại còn gắn một đống đồ lên ghidong nữa, em không khoái tí nào.
Đi đường dài tê tay là chuyện tất yếu, ghidong gì cũng vậy.... hé hé....
Nên lời khuyên là...... có gì dùng đấy, ấy mới là dân touring đẳng cấp......hé hé........

Bác nói vậy, nhưng bác đã kiểm chứng bằng kinh nghiệm thực tiễn chưa. Bác dùng ghi đông Bướm mà bị tê tay có lẻ bác set úp cái ghi đông chưa chuẩn với độ nghiêng và độ với của bản thân bác chứ trách gì cái ghi đông. Cỏn khi bác set up chuẩn rồi thì cái ghi đông bướm là lựa chọ số 1 đó bác. Set up ghi đông Bướn coi vậy chứ không dễ đâu nhá, có còn phụ thuộc vào độ dài của top tube và độ dài của Stem nữa, sau đó phải tét thử xem độ với của tay mình như thế nào để set độ nghiêng của ghi đông cho phù hợp. Dân touring thì phải gắn nhiều thứ lên ghi đông chứ. Những thứ không thể thiếu là chuông, đèn, GPS, những thứ nầy không làm nặng thêm xe mà nó giúp ít cho ngưởi đi touring rất nhiều. Ngoài ra xe mình cón gắn thêm bộ ghỉ tay trên ghi đông, tour rồi mình đạp 220km trong 14h toàn gió ngược không, nhờ có bộ nghỉ tay nên mình núp gió ngược rất nhiều và tay hoàn toàn không bị tê. Bác xem bài nầy nhé.
https://www.phuot.vn/threads/69362-Cần-có-2-chử-Cần-Cần-Thơ-Cần-Giờ-1-12

Đây là bộ nghỉ tay và ghi đông bướm trên xe mình trong tour vừa rồi.

Còn cái yên Brooks nữa, trước đây mình thấy anh BM và bác Victor Phung xài, thấy mấy bác ấy rất là cưng cái yên nầy, còn mình thì hoàn toàn không thích tí nào vì phải trùm phải đậy khí có mưa, phải gìn giữ kỹ lưỡng nữa rất là phiền. Nhưng bây giờ thì khác. Nếu ngày trước mình đi yên simili mặc quần yếm thì phải dùng thuốc chống hâm nếu như đi tour trên 100km, chẳng những thế 2 bên mông còn nhức khủng khiếp nếu đi trên 140km/ngày. Còn bây giờ dùng Brooks thì hoàn toàn không mặc quần yếm, không bôi thuốc đi tour trên 200km vẫn vô tư không nhức nhiếc gì hết mà trái lại rất thoáng nữa. Nếu thật sự bác nào muốn vào con đường nầy thì đâu tư cho chiếc yên Brooks là một sự lựa chọn hoàn toàn xứng đáng.

Về sườn Touring
Trước đây mình từng nói, ở VN muốn đi touring thì tốt nhất là dùng sườn MTB cho nó lành. Đúng đây là sự lựa chọn phổ thông trong khi thị trường cho xe touring thì quá hiếm. Trong khi 1 chiếc sườn MTB chơi tầm bình dân thì chỉ khỏang 2 triệu, còn chiếc sườn Touring thì trên 10 triệu. Kiếm được chiếc sườn touring ngoài sự may mắn nó còn nằm ở chổ có duyên với nói hay là không nữa. Chiếc sườn Surly DT của mình cũng không nằm ngoài quy luật nầy. Đi Surly rồi thì mới thấy người Mỹ họ thiết kế sườn thật tuyệt vời. Mặc dù chở nặng nhưng vẫn bon bon, càng đạp thấy càng có trớn hơn. Đây là 1 trong những trãi nghiệm của mình khi đã đi qua nhiều loại sườn.

Last edited:
Chiên Da viết bài có khác ! em đọc mà sáng mắt ra, trình của em chỉ biết đạp kiếm tí mồ hôi thôi, chả cảm nhận được gì về xe cộ. hay tại con xe ghẻ của em chả có gì để cảm nhận cũng nên. Em ở Cần Thơ khi nào Bác Lợn có rảnh AE mình làm ly cà phê làm quen nhé.

Khung touring, yên brooks là những thứ có lẽ sẽ gắn liền với 1 đời phượt độp. Nếu không có vấn đề gì về va chạm và bảo quản đúng cách thì 1 khung touring sườn thép Chromoly 41xx có thể đi được 70 năm, và yên da Brooks có thể dùng được 50 năm. Vì vậy tính ra cũng không đắt phải không ạ?

hé hé..... khung surly, yên brook nói chung chỉ chứng tỏ thằng đạp xe .... lởm thôi
Xe ghẻ, yên ghẻ mà chinh phục vạn dặm đường, ấy mới là tao thủ võ lâm.... hé hé...

hé hé..... khung surly, yên brook nói chung chỉ chứng tỏ thằng đạp xe .... lởm thôi
Xe ghẻ, yên ghẻ mà chinh phục vạn dặm đường, ấy mới là tao thủ võ lâm.... hé hé...
Hi capcuu
Quan điểm đi của mình đi để hưởng thụ và tận hưởng chứ bạn tưởng tượng dùng một em xe cui đi một ngày 100km và một em xe ngon đi 100km xem cái nào phê hơn. Đi xong về tịt ngòi thì để chứng tỏ cái gì, mình trâu bò hơn ah.
Đọc thấy có nhiều bài viêt về việc đi xe làm ảnh hưởng đến sức khỏe, đi mà không sử dụng trang thiết bị, không có tập luyện thì đúng thế thật. Nhất là các bạn sinh viên hay có màn một mình một ngựa đạp xuyên việt với dăm ba trăm ngàn trong túi, đi về cho là thành công cho là tự hào vì làm được điều không tưởng. Nhưng các bạn có biết ở đây bao nhiêu anh em đã đi và cả nhậm thế nào là đạp xe đi chơi, thế nào là đi touring đúng nghĩa.

Thật sự bản thân mình và một số người bạn trong nhóm Phượt Độp vừa thực hiện một chuyến du ngoạn từ SG lên Đà Lạt bằng cung SG-Bảo Lộc-Đà Lạt. Đi mới biết tại sao cung này chỉ có mấy bạn nước ngoài hay đi, mà việt nam mình lại ít người đi, đi mới mới biết nể phục các anh chị em bên Độp Phượt Điếm đi cung Tây Bắc.

Sau chuyến đi vì quá bận rộn với núi công việc ứ đọng nên mấy anh em cũng chưa viết hồi ức để chia sẻ chuyến đi với mọi người được nhưng từ chuyến đi cũng học được thêm nhiều điều. Đi để thỏa đam mê đừng đi vì chứng tỏ ta đây, để lấy km vì nó chả có ý nghĩa gì mà cọn hại đến sức khỏe. Mình cũng không phải là người có xe xin, chỉ là một em touring cũ mua lại từ anh Toàn Cần Thơ (bên xedap.org) nhưng vẫn cùng em nó chinh phục nhiều cung đường.

Lâu lâu ngứa thì viết vậy thôi chứ dẫu biết mỗi người có cách đi của riêng mình. Hy vọng mọi người sẽ đi một ngày đàng học được một sàng khôn.

Dung roi do Vinh Pham oi xe ghe thí chi co suc trau bo moi chiu noi, con suc nhu Lon thí thua, sorry pót bang cellphone nen khong go TV

Hi bạn capcuu!
Anh em xe đạp Bắc Trung Nam có lẽ cũng không xa lạ gì nhau! Nếu biết tự trọng tối thiểu hãy lịch sự trong xưng hô..Cách chơi mỗi người mỗi khác, miễn tìm thấy được niềm vui với xe đạp. Mình hy vọng bạn sẽ Edit lại trong 24h tới!

PS: Những người bạn tiếp đón, cà phê với bạn ở Sài Gòn cũng dùng Surly và yên Brooks đó.

Nói như Cấp Cứu thì hóa ra chỉ những phường cổ cày vai bừa đạp hùng hục, dép đứt mới đi xe cùi còn thư sinh lịch lãm đạp ít chém nhiều mới xài hàng hiệu thôi sao :) Và bạn thuộc típ "hùng hục à " .=))

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,952
191,793
Latest member
chuotkeuchitchit
Back