What's new

[Chia sẻ] Touring Bike, có gì lạ!

Oài, bác không chịu đọc kỹ từ bài đầu rồi cứ hỏi đi hỏi lại.... hixx.....
Xe touring là "xe thồ". Vậy nếu cần xe dùng để "thồ" thì nên chú ý chọn touring.
Bác chọn MTB rồi gắn thêm cũng được. Có điều MTB không thiết kế nhiều chỗ để gắn. Ví dụ chỗ gắn bình nước xe MTB nhiều nhất 2 chỗ, trong khi Touring có thể gắn 3-4 chỗ hoặc nhiều hơn. Tất nhiên là có thể độ xe MTB để có thể gắn nhiều hơn, nhưng có những cái không thể độ được. Ví dụ như càng sau xe MTB ngắn hơn, nên khi bác lắp túi đằng sau to thì chân sẽ quẹt vào túi, vậy chỉ có thể lắp túi bé thôi. Khung xe MTB trông to thế thôi nhưng không khỏe bằng khung xe touring. MTB thồ nặng, đi tốc độ cao như lao dốc chẳng hạn, sẽ có cảm giác chiềng, lắc, không vững như touring. Giảm xóc của MTB cũng làm hạn chế lực đạp, gây mất sức trong những chặng đường dài.
1 điều nhỏ nữa là MTB thường sơn màu đẹp, đôi khi sặc sỡ, nên quá trình đi touring xước xát gì trông rất xót. Còn touring thường trông xấu xấu bẩn bẩn, xước xát thoải mái, lại đỡ bị mất trộm.....

Xe thồ của em trầy trụa hết cả, đến tên còn không nguyên vẹn. Nhìn xấu xấu bẩn bẩn thế có khi lại hay, đỡ bị dòm ngó. Bữa trước đỗ đèn đỏ, có 1 bác đi Giant XTC 790 hỏi xe em có đến 3 triệu ko ? (NT)

Theo mọi người touring thì xe nên dùng ghi đông loại gì đây? Loại của dân xe road hay MTB hay 1 cái Cái bướm đây nhỉ?

Tùy theo địa hình bạn chạy và thói quen. Nếu ở VN thì nên dùng guidon bướm vì nó êm và cho bạn nhiều tư thế tay hơn

ghidong bướm làm đầu xe nặng chịch, lại còn gắn một đống đồ lên ghidong nữa, em không khoái tí nào.
Đi đường dài tê tay là chuyện tất yếu, ghidong gì cũng vậy.... hé hé....
Nên lời khuyên là...... có gì dùng đấy, ấy mới là dân touring đẳng cấp......hé hé........

He he, bác cấp cứu tính bốc đầu hay sao mà cần nhẹ. Tin mình đi guidon bướm giúp bạn hơn là một chỗ tì tay đấy. Bướm mà :D

MTB mà tui còn gắn bướm huống chi touring các bác nà ! Khi phía sau tải nặng rất cần phía trước cũng nặng vừa phải để cân bằng kẻo chỏng vó , cái này chỉ có những ai đã thực tế mới có thể phát biểu đúng thôi !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,958
191,797
Latest member
tomjohn
Back