What's new

[Chia sẻ] vanlydochanh1111 Đi tìm những cái nhất của việt nam

WP_20180313_009 (2).jpg

Nhớ và kể sau một chuyến đi dài đầy ngẫu hứng: 13/04/2018
Hôm nay mình mới tham gia diễn đàn cũng muốn chia sẻ những điều thú vị chuyến đi của mình vừa mới hoàn thành. Gọi là xuyên việt thì chưa hẳn đúng nhưng cũng qua được 33 tỉnh thành với hơn 8000km mất 41 ngày bằng xe máy. Từ ngày mai mình sẽ thuật lại chi tiết từng chặng để các bạn có thêm niềm tin phượt đường dài nhé.
Ngaỳ 15/2/2018(30tết):
Hôm qua làm việc đến 21h30 nên sáng nay mới nhìn lại con ngựa sắt già. Ôi thương quá, vất vả cả năm trời không kịp sửa sang gì. Vậy là phải quyết định nhanh: Ra tiệm thay cặp vỏ ruột sau, sợi sên Cam với thay nhớt. Nhìn cái mặt Côngtơmet bể nát tặc lưỡi thôi thì đành mất zin vậy không có nó đi đường dài bị bắn tốc độ chết. Thế là chiếc Dream Thái 18 năm lại trở về thời xuất xưởng sau khi thay mới. Lúc này số km trên mặt là 00. Hết buổi sáng 30 đi một vòng tim cho con Lumia928 cái vỏ bao mới mà không có. Về nhà sửa soạn đồ đạc mà đầu óc rối tinh. Làm sao về kịp Phan Rang trước giao thừa. Cuối cùng mọi thứ cũng chuẩn bị xong. Gọn gàng trong một chiếc ba lô, điều phân vân nhất là bộ hát karaoke mini cuối cùng mình qiýêt định mang theo phòng khi hết tiền còn có cái kiếm cơm mà về. 14h50´ xe nổ máy mình tạm biệt SG. Đi một mạch đến hơn 19h đã đến tp Phan Thiết. Lúc này trời đã tối và có gió bấc khá lạnh. Dừng xe bên đường mặc thêm cái áo thun vào trong áo sơmi vì mình không dùng áo khoác. Ăn tạm cái bánh ngọt và uống nước mang theo xong lại lên đường. Giờ mới thấy hơi lo vì đường tối đen, đèn xe chẳng nhìn thấy bao xa. Chắc tại mình lớn tuổi mắt nhìn ban đêm kém, mỗi lần có xe đi ngược chiều là không thấy đường đi luôn. Đành chạy chậm lại cho an toàn. Cuối cùng hơn 11h đêm cũng về đến nhà Mẹ ở Phan Rang Tháp Chàm. Quãng đường 360 km mất 8 tiếng đi an toàn. Mình sẽ ở nhà mẹ nghỉ chơi tết. Sau tết mới bắt đầu hành trình.

Last edited:
Nhớ câu hát "Chiều Hồ Tây lao xao hoài con sóng"
Thế là sau khi viếng Lăng Bác mình chạy xe qua Hồ Tây, rộng ghê, đúng là có sóng.
WP_20180307_070 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180307_067 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
Hóng gió một lát xong lại chạy lanh quanh thấy cái tượng đài, hình như là "Quyết tử cho tổ quốc quyết sinh"
WP_20180307_073 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180307_074 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
Ghé xe vô uông nước hút điếu thuốc xong vòng qua Văn Miếu Quốc Tử Giám
Không biết ông Giám Thị ngày xưa có đứng như mình không nhỉ
WP_20180307_15_52_01_Pro by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180307_15_52_40_Pro by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180307_097 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180307_101 (2) by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Last edited:
Lại phải chia tay Hà Nội rồi, tiếp tục lên đường thôi
Sau khi thăm Văn Miếu mình chạy xe lên cầu Long Biên ngắm nhìn con sông Hồng, qua cầu, vòng trở lại cầu Nhật Tân xong đến Trước nhà Hát Thủ Đô kiểm tra lại hành trang xe cộ. bật định vị lên tìm đường lên Phú Thọ, mình có Bà Dì ruột ở Thanh Sơn Phú Thọ.
Lên đường, tạm biệt Thủ Đô hẹn gặp lại một ngày không xa.
Lên Cầu Long Biên xem chút rồi đi

WP_20180307_080 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180307_081 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
Nhìn xuống Sông Hồng thấy cái bãi bồi khá lớn
WP_20180307_075 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
Trước Nhà Hát Thủ Đô
WP_20180307_086 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
15h 30p lên xe tìm đường ra khỏi Hà Nội, coi vậy chứ mất cả tiếng mới tới ngoại ô, hy vọng kịp đến Phú Thọ trước khi trời tối.

Last edited:
Ngày 23/2/2018(mùng 8 tết):
Dù cột sống vẫn còn hơi đau nhưng quyết lên đường, bỏ lại sau lưng tất cả Gia đình, công việc và trăm ngàn nỗi lo toan cuộc sống. 54 tuổi rồi không đi bây giờ thì vài năm nữa chẳng còn sức đâu mà đi. "Đơn thương độc mã" Vạn lý độc hành, chỉ mình ta với sự cô đơn và kiêu hãnh. Hành trang đơn giản nhưng cũng chuẩn bị khá kỹ, một ba lô với vài bộ quần áo kèm theo là một cái mền gấn gọn và một tấm lót nằm giữ nhiệt bỏ gọn trong ba lô, bộ hát karaoke nhỏ gọn buộc sau xe cùng với bộ đồ nghề sửa xe và săm dự phòng.mình mang theo những thứ này phòng khi gặp sự cố ngoài ý muốn phải ngủ ngoài đường hay hết tiền thì vẫn cầm cự được. mình có một thứ đặc biệt đó là con Lumia 928 mà mình gọi là cây thương trong chuyến đi này, nó có khả năng định vị và chỉ đường không cần tới Wifi hay 3g. Cùng với con chiến mã Dream thái vô cùng bền bỉ làm mình có thêm niềm tin.

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/J8v3Ks

10h30p tạm biệt Phan Rang Tháp Chàm, đích đến đầu tiên mình nhắm tới là TP Tuy Hòa. quãng đường này khoảng hơn 220km. vì Nha trang mình dến rất nhiều lần rồi nên sẽ không ghé vào, mà đi theo tuyến tránh ra thẳng đèo rù rỳ đến ninh Hòa.

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/xzTQ41

Đường đi cảnh khá đẹp, qua đèo cả một bên là núi một bên là biển và những đầm vịnh thơ mộng như trong tranh.thỉnh thoảng hứng chí lại dừng xe ngắm cảnh chụp ảnh.
15h30p đến ngã ba rẽ vào TP Tuy Hòa nhờ được một bạn trẻ bên đường chụp cho tấm ảnh kỷ niệm ngay ngã ba. hút điếu thuốc nghỉ ngơi chừng 20p. Vào TP Tuy Hòa vẫn còn sớm nhìn trước mặt thấy có cái tháp Chàm trên đồi cao mình vòng xe qua tìm lối lên xem. Thì ra là Tháp Nhạn giờ mình mới biết, đúng là ngầu hứng. Thăm Tháp Nhạn xong chạy một vòng ra bờ biển thấy trời cũng sắp tối phải đi kiếm nhà nghỉ. 120k đầy đủ tiện nghi cũng khá rẻ, tắm rửa xong xách xe ra đi kiếm chỗ ăn, TP Tuy hòa không lớn lắm, chỉ có khu bờ biển khá nhộn nhịp gần giống khu quảng trường ở Phan Rang. Lang thang một hồi xong về ngủ. vậy là hoàn thành chặng thứ nhất, an toàn và thoải mái.

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/2ap31b

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/o51T46

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/58zF67

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/hiv0Mg

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/52nhcr

https://www.flickr.com/photos/140211470@N04/shares/xF6yLs

Ảnh mình chụp bằng con Lu928 không photoshop có sao các bạn coi vậy nhé.

J8v3Ks

Sơn Tây Bất ngờ chiều 07/03/2018
Mình xem bản đồ chọn ngã đi qua thị xã Sơn Tây cho gần, lúc trời xế chiều mình đã tới TX Sơn Tây, dừng xe bên đường hút điếu thuốc lấy điện thoại ra gọi cho ông bạn hồi làm chung ở Phan Rang. Hôm qua ở Hà Nội mình có gọi thử nhưng không thấy nghe máy, lần này gọi thấy chú ấy bắt máy mình nói tôi đang ở TX Sơn Tây. Chú ấy mừng lắm, hỏi mình đứng ở đâu, mình nói đang đứng trên đường đoạn ngang TX Sơn Tây. Chú ấy chỉ đường cho mình đến cái ngã ba gần nhà chú ấy để chú ấy ra đón. mình vừa xem bản đồ vừa hỏi cuối cùng cũng tới được ngã ba ấy, cách đường đi phú thọ mười mấy cây số. Dừng xe đứng đợi một lát chú ấy chạy xe ra, anh em gặp nhau mừng rơn, mình ôm chú ấy vỗ vỗ vai và nói: mười năm rồi chú Nguyệt, chú ấy có vẻ xúc động lắm, đúng là đã hơn mười năm mới gặp lại nhau.
Mình vế nhà chú ấy, thì ra chú ấy đang sửa nhà, ở nhà chú ấy nhìn thấy ngọn núi Ba Vì
WP_20180309_007 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
Nhà chú ấy có Cây Sấu rất to
WP_20180309_001 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
Mình nghỉ lại nhà chú ấy hai anh em nằm chung cái giường kê ngoài sân, vì nhà đang xây lại. Trời lạnh kinh khủng, đêm đó mưa gió ầm ầm, nhưng đắp cái chăn bông dày cui nên cũng ngủ được.
Hôm sau chú ấy gọi mấy anh em nữa mình cũng quen hồi đó, anh em ống rượu kể chuyện cũ, nhiều kỷ niệm chưa quên. Chú ấy dẫn mình đi thăm mấy người bà con gần đó, những người này bên họ của bà Thím mình, Thím mình đang ở Ninh Thuận.

Last edited:
Ngày 09/03/2018: Đi Thanh Sơn Phú Thọ
Sau một ngày đêm ở chơi nhà chú em ở Sơn tây hôm nay mình lại lên đường, chia tay nhau cũng khá bịn rịn, mình có hẹn khi nào trở về sẽ lại ghé nhà chú, lúc ấy chắc đã sửa nhà xong. Chú ấy chỉ cho mình đi Thanh Sơn theo con đường sát bên chân núi Ba Vì sẽ gần hơn là quay trở lại đường đê Sông Hồng. vậy là mình đi theo đường đó, ngang qua núi ba vì rồi qua cái cầu bắc qua con sông là qua đất Phú Thọ.
WP_20180309_010 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Last edited:
Đến Thanh Sơn Phú Thọ
Đi qua mấy cái xã của Huyện Thanh Thủy tỉnh phú thọ đường nhỏ và xấu nên hơi lâu, nhưng được cái khá gần nên đến Thanh Sơn rất sớm, Gọi điện thoại cho Dì thì mới biết Dì đang ở chơi Trên Bắc Quang của tình Hà Giang. Dì chỉ đướng vào nhà đứa em, mình chạy vòng vèo một hồi cũng đến được nhà em.
Anh em con Dì mà già tới nơi mới gặp lần đầu, nếu mình không đi chuyến này không biết bao giờ mới biết mặt nhau. Cũng mừng lắm, vợ chồng chú ấy đón mình vào nhà, cơm nước nói chuyện, chú ấy bảo mình Dì đang ở Bắc Quang chơi trên nhà Hai chị em gái chú ấy trên đó, vậy là hành trình của mình lại mở ra một chặng mới, đúng là Ngẫu hứng.
WP_20180309_037 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180309_038 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Tre này ở miền nam không có
WP_20180309_036 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Last edited:
Chiều ngày 09/03/2018: Thăm Đền Quốc Tổ Hùng Vương
Đến Phú thọ thì phải lên Đền Hùng, vậy là sau khi nghỉ ngơi vài tiếng mình nói với vợ chồng cậu em là muốn lên Đền Hùng, cậu em bảo mai hẵng đi, mình nói giờ đi thăm vì mai sẽ đi Bắc Quang. Vậy là vợ cậu ấy cùng đi dẫn đường, không xa lắm, chỉ đi mất khoảng một tiếng, đến chân Đền Hùng, cô ấy bảo ở dưới trông xe vì cô ấy leo núi chậm sẽ không kịp vì trời sắp tối rồi. vậy là mình leo lên một mình, cũng còn khá nhiều khách du lịch lên Đền Hùng, nhờ họ chụp cho vài tấm ảnh kỷ niệm.
WP_20180309_014 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180309_018 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180309_023 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180309_026 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180309_029 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180309_032 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Last edited:
Ngày 10/03/2018: Chia tay Phú Thọ, hành trình thẳng hướng Hà Giang
Tói ngày 9/3 ngủ lại nhà cậu em ở Thanh sơn, mình cùng cậu ấy đến thăm nhà cô em gái ở gần đó, anh em hát hò đến khuya, sáng hôm sau mình lại tiếp tục lên đường đi Hà Giang, mục đích là thăm Bà Dì ruột với hai đứa em trên đó. Đã rất lâu rồi không gặp lại Dì, lần gặp sau cùng các bao nhiêu năm mình cũng không nhớ nữa. Ở nhà bật bản đồ lên xem đường trước xong tạm biệt vợ chồng cậu em và lên đường, cậu em bảo khi nào quay trở về thì ghé` vào. Mình đi ngang qua trước cổng Đền Hùng có dừng lại chụp tấm ảnh, Từ Thanh Sơn Phú Thọ đi Bắc Quang Hà Giang chừng hơn 200km.
WP_20180310_001 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Đây là đồi chè vùng trung du bắc bộ
WP_20180310_003 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Con đường có lúc men theo dòng sông
WP_20180310_006 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr
WP_20180310_008 by Ngô Trung Thành ngô, trên Flickr

Last edited:
Gặp Dì ruột ở Bắc Quang Hà Giang
Vừa Đi Vừa ngắm cảnh la cà hơi lâu nên Đến Bắc Quang cũng đã xé chiều, làm cho Dì lo lắng, cứ sợ thằng cháu đi lạc, Thật ra mình có bản đồ định vị nên không sợ lạc, bật bản đồ lên tìm gần đến nơi rồi gọi điện thoại hỏi đứa em, cuối cùng cũng thấy nhà. Gặp Dì vui quá, Dì vẫn khỏe, nhưng già rồi, Mẹ mình 82t, Dì nhỏ hơn mẹ mấy tuổi vậy là cũng gần 80t rồi. Gặp lại mấy đứa em gái con của Dì, cũng lớn tuổi hết rồi, Con gái lớn của Dì đã lên chức Bà Ngoại, giờ mới gặp lần đầu, đứa em nhỏ hơn mình gặp cách nay đã nhiều năm. Hai chị em lên Bắc Quang làm ăn lập gia đình giờ cũng khá. Vậy là mình ở lại chơi với Dì và mấy đứa em. Thời tiết Bắc Quang lạnh khiếp, cái áo khoác mình mua ở Vinh không thấm vào đâu, mình phải mặc thêm 2 lớp áo thun bên trong. Buổi tối chẳng ai ra khỏi nhà, vợ chồng đứa em bảo mình sáng mai dậy sớm đi Chợ Phiên, hai vợ chồng buôn bán quần áo ở các phiên chợ vùng cao, đi bằng xe tải.
Vậy là con ngựa sắt già yêu quý của mình ngày mai sẽ được nghỉ ngơi một ngày, nhìn Bảng đồng hồ thấy đã đi được hơn 3000 km, coi vậy mà đi cũng nhiều khiếp.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,253
191,728
Latest member
toanazz11
Back