What's new
Re: Xuyên Việt 10 ngày tết 2014. Xin trợ giúp ạ.

10 ngày từ HN - Cà Mau thì thoải mái bạn ơi, vì chỉ tính lượt đi mà
Dg` HCM an toàn mà, chỉ sợ xe bạn hỏng hóc hay hết xăng gì thui

Đúng rồi bạn ạ, mình chỉ tính lượt đi nên cũng nghĩ là thoải mái.
Mình nhờ các bạn tư vấn giúp từ miền Trung đến Cà Mau thì nên đi qua những điểm nào để có thể ngắm cảnh đẹp :D

Re: Xuyên Việt HN- SG xuyên tết Âm lịch 2014

e đóng 1 chiều thôi vs time thoải mái mà. tắc đường thì sợ chứ đông e ngán đâu, chậm mất tý thôi :D e chạy quen rùi :D

Phượt Xuyên Việt từ Hà Nội xuống tận Cà Mau mà chỉ đi có 10 ngày thì theo mình là quá ít thời gian. Vì có rất rất nhiều cảnh đẹp mà bạn có thể ghé lại và tham quan.
Một số điểm bạn có thể tham khảo:

Biển Sầm Sơn, biển Cửa Lò.
Thành phố Huế nếu được nên ở lại 2 đêm. Huế rất đẹp. Có thể ngủ ở gần Lăng Cô.
Thành phố Đà Nẵng.
Hội An .
Thánh địa Mỹ Sơn Quảng Nam
Thăm Gành Đá Dĩa Phú Yên, cảng Vũng Rô, mũi Đại Lãnh.
Nha Trang là điểm dừng nếu muốn đi biển.
Phan Thiết.
Vũng Tàu cũng khá hay. Không khí dễ chịu. Chiều tối rất mát.
Tiền Giang, Bến Tre: tham quan Cồn
Chợ nội tại Cần Thơ.
An Giang: Rừng Tràm Trà Sư
Sóc Trăng: Xưởng sản xuất và chế biến đặc sản nổi tiếng bánh pía – lạp xưởng Tân Huê Viên. Chùa Bửu Sơn (Chùa Đất Sét), Chùa Mahatup (Chùa Dơi).
Cà Mau: Vọng Hải Đài nhìn toàn cảnh cực Nam Tổ quốc. Cột Mốc Tọa Độ – điểm cực Nam Tổ quốc, nơi hàng năm đất liền bồi biển hàng chục mét.

Re: [Hỏi - đáp] Hà Nội - Đà Nẵng - Hội An - Huế - Nha Trang - Đà Lạt ???

Từ Đà Nẵng ra Hội An mất khoảng 45 phút, trên đường ra bạn có thể ghé biển Cửa Đại chơi. Bạn có thể đi xe Buýt từ Đà Nẵng - Hội An, có thể bắt xe dọc tuyết đường Lê Duẩn, Ngô Quyền. Vào Hội An thì đi bộ trong khu phố cỗ, thăm chùa Cầu, Phúc Kiến, đi bộ dọc sông Hoài, xem hát bài chòi, ăn chè bắp, cao lầu (mình hay ăn cao lầu ở quán nhỏ bên cạnh cái đình trên đường Phan Châu Trinh đó, ngon, rẻ, phía bên kia đình còn có quán cơm gà cũng ngon cực ^_^)... ah, bạn có thể mua vé tham quan tất cả các điểm để được hướng dẫn viên thuyết minh, nghe hay lắm (điểm mua vé mình nhớ không lầm là ở chợ đi tới một đoạn, bạn có thể hỏi người dân ở đó , giá cũng rẻ lắm)
Từ Hội An, bạn về Đà Nẵng rồi từ đây bạn mua vé bus/train để đi Huế, giá chỉ tầm khoảng 100k, bạn nên chọn xe nào lên đèo Hải Vân nhìn cảnh từ trên đèo rất đẹp đó bạn. Đi mất 2h nếu bạn đi đường hầm, còn nếu bạn đi lên đèo thì sẽ mất khoảng 2.5h

Mình không biết bạn chạy xe gì, nếu xe ngon và bạn là men thì chạy trung bình được 300km/ngày. Từ HN đi Cà Mau hơn 2000km bạn sẽ rất vất vả đấy. Nếu có người đi chung thì hãy đi đường mòn HCM . Bạn nên đi QL 1A, có nhiều điểm tham quan hơn, nhất là những khúc Đà Nẵng- Hội An, Nha Trang - Cam Ranh, Phan Rang - Phan Thiết- Vũng Tàu đường ven biển cực đẹp tha hồ chiêm ngưỡng! Vậy nhé, chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ!

Xuyên Việt từ Bắc vào Nam - Chưa một lần đi phượt mong xin ý kiến.

Mình tên Trí, (sinh năm 89) , quê ở Đồng Tháp, hiện đang sống ở TP. Hồ Chí Minh. Mình đang có dự định ngày 16/12/2013 sẽ xuất phát đi xuyên Việt. Dự định là gửi người và xe ra miền Bắc tại Thanh Hóa rồi đi một vòng hết miền Bắc thăm thú Điện Biên, Hà Giang, Hạ Long rồi vòng về TPHCM vì sợ đi ra Bắc thì không có xe về vì gần tết, thời gian đi về hơn 1 tháng. Như vậy có được không mọi người. Mình lần đầu đi nên cảm giác hơi lo lắng vì hiện tại chưa tìm được bạn đi chung và ra miền Bắc lần đầu thì bỡ ngỡ quá. Mong mọi người chia sẻ ý kiến là nên gửi xe đi như vậy hay là đi từ Nam ra Bắc, vật dụng thì mình đã xem trên Forum nhưng anh em phượt có kinh nghiệm quý giá thì cứ gửi cho mình nhé.
Chân thành cảm ơn mọi người. Mong tìm được bạn đồng hành đi chung.
Hữu Trí.
ĐT : 01689.556.096
Email : [email protected]
Facebook : https://www.facebook.com/profile.php?id=100006460168471

Last edited:
Re: Xuyên Việt từ Bắc vào Nam - Chưa một lần đi phượt mong xin ý kiến.

@lehuutri: E chỉ đi xuyên việt theo tour thoy chứ chưa thực tế tự đi bao giờ...Với lại lúc trước cũng tự lên plan 1 tour XV bằng xe máy nên em cũng mún trao đổi 1 ít...A xem ý kiến nào được thì tìm hiểu thêm nhé!

Xuất phát từ TP.HCM thì nên gửi xe máy
- Ga Sài Gòn -> Ga Hà Nội (1)
- Gà Hà Nội -> Ga Sài Gòn (2)
=> (1) vì anh sẽ xuất phát từ Hà Nội đi vòng cánh cung Đông - Tây Bắc về TP.HCM bằng xe máy lun. Vì đi đèo rất cần sức lực, ngày đầu khởi hành dù sao sức khỏe vẫn còn dồi dào, càng đi sẽ càng mất sức. Nên theo em, chọn cung Tây Bắc trong ngày đầu tiên là hợp lý. Những ngày về sau, lịch trình sẽ nhẹ dần theo địa hình.
=> (2) vì anh mún xả láng, mệt mỏi rồi leo xe về TP.HCM thoy

Gửi xe như thế nào?
- Bằng tàu: Anh có thể ra Ga Sài Gòn hỏi thử (một số bạn cho em ý kiến là gửi xe ra Hà Nội là 1 triệu...e chưa check...a check nhé!)
- Bằng ôtô: Em có hỏi thì họ bảo xe giường nằm có dịch vụ gửi xe ra Bắc lun. Tiền gửi xe ra Bắc cũng bằng tiền vé 1 người. Anh cũng check lại xem sao!

P/s: Em cũng từng có plan XV nhưng lúc đó ko kím ra bạn đồng hành + chật vật chi phí => Hoãn lại để tính sang plan đi bộ XV thay vì đi xe máy :D

Re: Cần tư vấn thêm về xuyên Việt bằng xe đạp từ Hà Nội tới Cà Mau

mình đang tính quay về HCM bằng xe đạp, tháng 08/2013 mình vừa hoàn thành cung đường HCM-HN, đang tính quay về HCM tháng 12/2013 bạn nào có nhã hứng tham gia thì pm cho mình để sắp xếp lịch trình nhé
Số DT 0903481751
Face : https://www.facebook.com/vi.s.the.5

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,961
191,791
Latest member
olivawedding
Back