What's new

[Chia sẻ] Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Re: Gia Đình Phượt trên Facebook đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Mà cho mình hỏi cái bạn pro 123 đăng bài kia có phải fb là: Thích Quang Cối không :)) nếu đúng thì sao lại lập nick mới để đăng bài mà ko dùng nick cũ thế bạn :))

Re: Gia Đình Phượt trên Facebook đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Nói hoài, chỉ trích hoài, rút kinh nghiệm thì cũng rút từ vụ bạn hanamichi cùng vụ fan mất tích rồi té chân xuống suối bla bla.

Cái cần là đưa ra giải pháp:

Bạn là người mới, muốn đi phượt hay đi du lịch bụi, phủi hay gì gì đó đều không quan trọng, quan trọng là đi như nào.

1. Tìm hiểu thông tin
- Diễn đàn đã đăng rất rõ và còn yêu cầu đọc.
- Hỏi kinh nghiệm từ những người đã đi, đừng ngại hỏi, ngay cả những người đi nhiều rồi mỗi lần đi còn phải xem bản đồ, hỏi đường lên hỏi đường xuống.
- Tìm hiểu về địa hình nơi sẽ đi, đường trường, đường đèo, sông suối, rừng hay biển để có sự chuẩn bị tốt nhất trước chuyến đi
- Thành phần đoàn của bạn sẽ đi, tinh ý bạn sẽ biết leader là người có khả năng tổ chức hay không và có nên đi cùng hay ko.
2. Chuẩn bị
- Đồ cá nhân
- Đồ bảo hộ
- Sức khỏe
- Xe cộ
3. Lên đường
- Tốc độ: Cái này quan trọng nhất bởi hầu như đoàn nào cũng chạy quá tốc độ, bản thân tôi cũng thế, có nhiều lúc tôi chạy với tốc độ bàn thờ, đừng dại nữa, chúng ta có 1 đời để rong chơi, cứ thong thả.
- Kỹ năng lái xe: cái này dẫn đến tai nạn mặc dù bạn có đi chậm hay đi nhanh. Luôn đổ cua đúng làn đường và quan sát kết hợp làm chủ tốc độ. ( nói thì dễ chứ vào cua tôi đi đoàn nào cũng có vài bác đổ cua lấn làn, điều gì sẽ xảy ra nếu có xe ngược chiều
> Giải pháp là chạy chậm thôi, vào cua sẽ đúng làn, khi vào cua nhiều lần quen tay sẽ đẩy nhanh được tốc độ vào cua.

Chia sẻ từ chính bản thân:

Những ngày đầu xách xe lên và đi, tôi cũng như nhiều người khác đang đọc những dòng này. Tôi chẳng bao giờ quá để ý vào cung đường mình sẽ đi có những khó khăn gì, cần chuẩn bị gì, đơn giản được đi đã, háo hức lên đường và nhiều lúc chạy quá tốc độ trong khi kỹ năng xử lý bằng không, cũng may mà không vấn đề gì xảy ra và tôi an toàn.
Tôi dám chắc là khi đang chạy đường thẳng ở tốc độ 50 - 70km/h mà gặp khúc cua các bạn mới đi sẽ lấn hết làn đường đối diện, bởi vì tốc độ nhanh và kỹ năng quan sát để phối hợp tốc độ chưa có và tôi đã từng như thế.

Khi đã đi nhiều rồi, đã có chút kinh nghiệm, tôi vẫn lái xe rất nhanh, đồng hồ luôn ở tốc độ bàn thờ nhưng độ an toàn đã cao hơn bởi những lần vào cua tôi không lấn làn, biết điều phối tốc độ với địa hình sao cho hợp lý. Nhưng đến giờ nhìn lại, điều đó là không nên, nhanh để làm gì, kinh nghiệm để làm gì, sơ xảy 1 chút thôi, cái giá đắt lắm, gia đình ta còn ở nhà, học hành 2 mấy năm trời còn chưa giúp ích gì cho đời.

Là một người trẻ, tôi khuyên các em, các bạn tầm tuổi tôi, đang háo hức đến những miền đất lạ, cứ từ từ, thong thả mà đi, tìm hiểu cho kỹ, đừng để đến lúc trả giá quá đắt cho 1 lần dại dột.

Nỗi đau thuộc về người ở lại!

Last edited:

Các bạn trẻ bây giờ đi phượt theo kiểu hành xác, khoe thành tích là chính, chứ ý nghĩa của việc phượt nó ko còn rồi.

@Chalg: đoc cmt của bạn mình rất lý thú, gì mà giật mình thế!:)), có tật à! mình đăng ký vào phuot.vn trc cái ngày 7.11.2012 của bạn nhiều rồi, để có học hỏi kinh nghiệm cung đường từ nhiều người, còn mình ko thích nhóm đông đâu, trẻ trâu đâu, đừng tinh vi. chẳng qua mình nói luôn, mình thích hóng đấy. :))mình ko muốn cái tên của mình nó ảnh hưởng đến những người mà mình đã từng quen,đã từng trao đổi bạn muốn câu trả lời thế nào nữa cứ hồi đáp.nên nhớ topic đưa ra của người đưa là trách ko an toàn, ăn chặn tiền. mình cmt ở trên là nói về sự nổ tinh vi nhé!mình chỉ thấy các phượt thủ hay nhắc đến nhà này nhà kia nên gọi là thêm gia mắm muối theo tên là Nhà Chén của bạn, còn thực ra mình có bit chà chén là cái j đâu (gọi chính xác là đá câu, ko máy trúng tủ, coi như là 1 lời sr tới nhóm bạn nếu có nói sai, còn mình cũng ko muốn sửa lại, vì coi như đó là cảnh tình cho nhiều bạn khác đi, và cũng cảnh báo cho leadd ko bị biến tướng-Nhóm PGđình moi người còn khen TCKhai và các leadd đi từ thiện cảm động lắm!sau này tự họ kêu vì bị biến tướng như thế đó) còn mình nếu mình muốn khen 1 số leadd thì cũng có khen (theo cảm giác thôi nhé) như là TN,LN.NKK... Mình chưa kịp đi mấy nhóm này nhưng là thành viên rất nhiều nhóm (nói luôn là thành viên để đó, ko đi nhé, nhà chén của bạn lại càng ko đi bjo), nghe mọi người khen hay chê là tự biết. sự thật khó nói dối lắm!từ ý cá nhân mình! ko có bạn j đó đăng bài này, nhiều leadd khác (ko hẳn tất cả-ý kiến cá nhân) vẫn có thể nghĩ đôi khi nhầm nhèm tiền nong và chủ quan đc ngay.

Re: Hôm qua, Gia Đình Phượt tổ chức đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

mình có 1 lần đi HG gặp nhóm này

đánh giá của mình là nhóm này đi rất hổ báo , mạnh ai ngừoi đấy phóng mặc dù đoàn đông ( 28 xe ) , đa phần là xế mới , bạn bè rủ nhau đi ,
các lead làm việc ko chặt chẽ , thiếu sự chuyên nghiệp ,đaòn không có 1 sự đoàn kết nào cả , có rất nhiều điểm ko tốt trong chuyến đi , lead ko biết đường , đoàn đi lạc tới lạc lui , đi đến đâu dân tình đổ xô đến đấy vì quá đông

Em đi Hà Giang cũng gặp đội này,đông nên tách thành nhiều tốp khác nhau, chẳng hiểu những người lập cung nghĩ gì... :(

Gia Đình Phượt. Hôm gặp Hà Giang. Đoàn thành nhiều nhóm đi rất hổ báo.
tại sao bây giờ chết người rồi các bác mới chia sẻ những lời này? Tại sao không làm một topic từ trước, chia sẻ về nhóm này để cảnh báo các bạn trẻ :( Hôm trước em có đọc một bài viết của bạn kiến nghị về việc nhóm này khai không tiền mua đồ, bằng chứng bạn ấy nêu ra rất rõ, từng số tiền cho từng khoảng, nhưng bạn ấy phải viết vào một nhóm khác vì khi bạn ấy viết vào nhóm này thì bị ad xóa bài và đuổi ra. Em hi vọng những bác nào biết nhóm nào vô trách nhiệm, có những lead như này nữa thì hãy bỏ ra vài phút, viết 1 bài riêng để cảnh báo cho các bạn trẻ

Re: Hôm qua, Gia Đình Phượt tổ chức đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

tại sao bây giờ chết người rồi các bác mới chia sẻ những lời này? Tại sao không làm một topic từ trước, chia sẻ về nhóm này để cảnh báo các bạn trẻ :( Hôm trước em có đọc một bài viết của bạn kiến nghị về việc nhóm này khai không tiền mua đồ, bằng chứng bạn ấy nêu ra rất rõ, từng số tiền cho từng khoảng, nhưng bạn ấy phải viết vào một nhóm khác vì khi bạn ấy viết vào nhóm này thì bị ad xóa bài và đuổi ra. Em hi vọng những bác nào biết nhóm nào vô trách nhiệm, có những lead như này nữa thì hãy bỏ ra vài phút, viết 1 bài riêng để cảnh báo cho các bạn trẻ

Lùm xùm vụ Phongtuyet gần đây là 1 điển hình, có viết chứ, viết nhiều, tranh cãi nhiều. Rồi ai rút được gì thì rút, đi lại cứ đi, ai nằm xuống cứ nằm. Phong trào xách cái mạng lên và đi cứ đà này thì còn người nằm xuống.

Trước tình hình xảy ra như thế này, mình tự nhiên thấy cảm ơn sếp của mình quá. Từ hum khai giảng đến nay, ổng xếp cho mình lịch làm việc kín mít từ thứ 2 đến thứ 7 thành ra không hở 1 chút thời gian nào mà lên cung nữa. Biết rằng trên đường phượt không thể tránh được rủi ro, nhưng quả là đi ít thì sẽ đỡ hơn, và việc chọn lọc phượt thủ cũng hết sức quan trọng. Chạy đường đèo dốc không thể dung được những tay lái yếu. Vẫn biết khó bỏ được đam mê, nhưng qua sự việc này nếu có điều kiện dựng cung, mình cũng phải hết sức lưu tâm và cẩn thận mới được. Đau buồn quá, xin phân ưu với gia đình em Hiền và xế bị nạn, mong mọi việc sẽ qua đi... hu hu

Quá đông quá nguy hiểm ! Sau sự việc này mong các lead hay các ôm hãy nhìn nhận thực tế một chút, đừng vì cái tôi quá lớn để ảnh hưởng đến người khác. Đoàn đi 10 xe trở xuống đã là quá tải, các cụ chém phát 30 xe thì quả thật là nể ! Đường còn dài, cảnh còn đó, ta hãy thưởng thức chậm dãi 1 chút đi, ko phải vội vàng đâu.
- Vẫn Thương em nhất, chuyến đi đầu tiên của em và cũng là cuối cùng - Mong em hãy yên nghỉ !!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,579
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back