What's new

Rủ rê, tụ tập dân phượt đang ở Đà Nẵng (Tập 4)

Status
Not open for further replies.
Gặp gỡ chụp ảnh giao lưu với các bạn Trekkingfan
Đội Hình 103 của Trekking Fan (biệt đội thần tốc = - hay nói cách khác là đội trâu bò )

Tháng Tư trên đỉnh Đông Dương
Bao nhiêu mệt nhọc trên đường chợt tan
Trời xanh, mây trắng, nắng vàng
Nụ cười chiến thắng của nàng thật tươi
Gió vờn tóc rối tơi bời
Cười khoe đồng điếu rạng ngời đỉnh Fan​

Cám ơn anh Tunbo nhiều nhiều nhé:L

He nhô cả nhà. Tối nay rằm có ai ở Hội an thì tụ tập ăn lẩu do chính tay mình vào bếp ở nhà Thy, có 6ban ở Hà Nội trong nhóm Treckkingfan vào

@ Anh Ly A Sang: Anh đang ở Hội An à? Nhà Thy là nhà nảo? Ở đâu? Tối nay Hội An có đêm rằm phố cổ nè.

Chào mọi người! Lễ này pakon đi chơi xa vui ghê hè, nhìn gato quá.
@Kimgnuyen: rứa là sờ vô cái nóc nhà đông dương rồi đó hả e, chúc mừng e nha! E leo chuyến ni rứa là thành công hơn chị rồi, hồi chị leo mưa, gió lạnh buốt lên đến đỉnh Fan thì trời 1 màu xẩm đục chẳng được trời xanh mây trắng như e mô. kiểu ni làm chi ham hố săn mây trên đỉnh Fan ghê, ôi thèm(NO)

À vừa rồi BT cùng vài bạn có đi tiền trạm Tây Giang về,và có lẻ Mhee cũng đã khởi động chương trình Phượt yêu thương rồi. Hôm nay Bt gõ vài dòng cảm nhận về Tây Giang và cũng góp 1 vài ý kiến cho chương trình của chúng ta luôn.

Tây Giang ngày tôi trở lại(29/04/12) Đường đẹp hơn rất nhiều, thật ngạc nhiên, sau 02 năm con đường đi lên vùng núi cao tây Giang lại trở nên phẳng như đường phố thế này. Con đường bị xẻ đôi chỗ Dốc Kiền đã đường kè và đổ bê tông kiên cố, 2 bên đường nhà dân mọc lên nhiều hơn. lòng thấy vui vui, thế là khoảng cách vùng miền đã có thể dần dần được rút ngắn,cái đời sống hiện đại sẽ dần dần tiếp cận với đời sống ủa đồng bào mình hơn.

Cách đây 02 năm khi chỉ mới mon men vào Phượt được theo mấy a lên Tây Giang tui mừng đến ngủ không tròn giấc, lòng rộn ràng khó tả. Không phải chỉ vì tôi được đi Phượt mà không hiểu sao 02 tiếng Tây Giang như có gì đó ám ảnh, cù rủ hay là 1 thách thức mà nếu như không vào Phượt chắc chẳng khi nào tôi có dịp đến. Cũng không biết từ bao giờ Tây Giang như là 01 mảnh đất thân quen mà tôi muốn nói là quay về hơn là đi đến.

Ngày tôi đến lần đầu những con đường Tây Giang nhìn dốc răng mà thẳng đứng, nhà người dân răng mà ọp ẹp đến tội và những đứa bé lấm lem, đen nhẻm nhìn răng mà thương đến thế!

Tây Giang lần này trở lại, con đường không còn cái cảm giác dựng đứng nữa, hình như khi nó trở thành thân quen thì con người ta sẽ nhìn nó khác đi,cái cảm giác đổ đèo , đổ dốc thật tuyệt, có lúc tôi bị rơi không trọng lượng vài giây sau khi bị hất lên khỏi yên xe, may mà tôi vẫn được tiếp yên an toàn.:))

Con đường dẫn lên A Nông đã được trãi nhựa khá dài chỉ còn cách đồn biên phòng vài trăm mét là chưa hoàn thiện thôi, và thật vui là cây cầu dây cheo leo chúng tôi đi ngày nào chừ đã được thay bằng cầu bê tông chắc chắn( cây cầu cũ vẫn còn được giữ lại). Dọc 02 bên đường lên ANoong nhà dân nhiều hơn, nhìn đông đúc hơn xưa.

Nhưng 01 điều là người dân nơi đây vẫn còn nghèo và những em bé nơi đây vẫn còn thiếu thốn rất nhiều. Và mục đích chuyến đi lần này của chúng tôi là tìm hiểu để rồi về cùng mọi người chuẩn bị để đem đến cho các e một niềm vui nho nhỏ trong ngày tết thiếu nhi. Tôi hình dung những ánh mắt tràn đầy niềm vui của các em khi được nhận những món quà trong ngày lễ của mình mà lòng như vui lây.

Hi vọng rằng mọi người hãy cùng chung tay, cả tinh thần lẫn vất chất để có thể đem đến cho những em bé vùng cao A Nông 1 cái tết thiếu nhi thật vui vẻ, ám áp và ân tình.

Và nhân đây BT xin góp 1 ý kiến là Hội của chúng ta đã ra đời và hoạt động cũng đã được 02 năm, bên cạnh những chuyến đi cùng nhau, thì như những lần trước chúng ta cũng đã có 1 vài đóng góp để làm các chường trình từ thiện. Lần này nhân việc Mhee khởi động chương trình Phượt yêu thương Bt đề xuất là chúng ta lấy luôn tên này cho những chuyến thiện nguyện sau của Hội và theo đó mỗi chương trình cụ thể sẽ được gắn thêm tên phía sau cái tên chung này. Ví dụ lần này là tết thiếu nhi sẽ là :
"Phượt yêu thương -Niềm vui trao em"

Đây là ý kiến cá nhân của BT,mọi người có thể có ý kiến riêng,nhưng hi vọng chúng ta sẽ có chung 1 tấm lòng Thiện nguyện vì cuộc sống này còn rất nhiều những mảnh đời bất hạnh, những vùng miền khó khăn, chúng ta không chỉ đi mà hãy đến bằng cả tấm lòng và mang về niềm vui cho tâm hồn.
Cảm ơn mọi người.

attachment.php

Tặng mọi người hoàng hôn Tây Giang, và hãy đến đây để cảm nhận vẻ đẹp của thien nhiên núi rừng nơi đây nhé!

Cám ơn Bạch Tuộc đã chia xẻ, anh post bài này của em lên FB PhuotERs Đà Nẵng nhá. OK?

Mong anh em gần xa cùng chung tay với chương trình "Phượt yêu thương - Niềm vui trao em" (đồng ý với BT tên này, hay) của PDN nhé.

Theo anh ngoài tiền, sách vở, bút, đồ dùng học tập, quần áo..., cứ cái gì có ích cho các em là tốt rồi.

Nhân đây cũng tặng em gái Bạch Tuộc tấm ảnh kỷ niệm ngày đi Tây giang cách đây hai năm (he he, ảnh lần đầu tiên công bố nhá :)) )

attachment.php

Em Xây Xẩm Leo Lên Phản Thanh trước khi chia tay ra về ở chỗ nhà Anh Châu có nói với mình là chị Châu thiết kế tour đạp xe đạp ở Hội An đi về các miền quê vào cuối tuần, sẵn làm luôn mấy món Lào-Thái để nhớ Lào luôn. Vậy em xin phép cả nhà và bác Po cho em lên lịch luôn ngày 27/5 nhé! Sẽ gửi các bạn người Thái qua ngày 20/5 đem theo gia vị để làm tom yum kung và cari xanh... Nghi vụ này là con chungdai nó sẽ nhào vô đăng ký liền luôn...
Em mạn phép lên cái thực đơn cho hôm đó. Mình nấu xong gói đem theo đạp xe đến chỗ nào thích thì dừng lại xơi nhỉ.
1. Xôi nếp xoài kiểu Thái hoặc xôi nếp Lào+ gà rô ti ( gà nướng ko tiện)
2. Cà ri xanh gà + bún/bánh mì.
3. Yam muu yo ( gỏi chả lụa)
4. Trái cây các loại + nước uống.
Mỗi em chắc khoảng 50k + tiền thuê xe đạp. Nhào vô đặt gạch đê..ê..
Khoảng 10-15 người là đẹp nhỉ? Bà con thấy sao?

Cái khoản ăn uống là em luôn ủng hộ, miễn sao đừng có hai vị: quá cay và quá đắng :D :D :D
Ah, em đăng ký làm phụ bếp của chị Châu luôn nhá, đặng còn làm món xôi nếp Lào nướng :D :D :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,887
191,575
Latest member
basserabdul
Back