What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

@jadore77:

Mình thấy không nên chặt lẻ chuyến đi ra ntn. Nên gom gọn lại thành (1) Osaka – Kyoto – Tokyo hoặc (2) Tokyo – Kyoto – Osaka.
Tốt nhất là nên chọn phương án (1) Osaka – Kyoto - Tokyo

Ngày 1.
Bay đến KIX… ăn sáng tại sân bay, đổi JRP nếu quầy JR không đông.
Note:
Nên ngó quá xem quầy JR có đông không trước vì mở cửa từ 5:30, sau đó tùy tình hình để sắp xếp
Đổi pass chỉ cần một người cầm passport của cả nhà là được; nếu đổi pass thì đổi xong đặt vé tàu cho những ngày sau luôn.
Khu landside của KIX có nhiều quán ăn được đánh giá tốt, ăn ngon và không đắt chút nào.
Train LTD. EXP HARUKA hoặc bus đi Kyoto.
Kinkakuji – Arashiyama – Gion (optional)

Ngày 2 – Kyoto
Fushimi Inari
Nara (nếu em bé dạn dĩ thì sẽ thích chơi với nai)
Kiyomizudera - Gion
(cả ngày nay nên đi Keihan line sẽ tiện hơn JR)

Ngày 3 (dùng JRP ngày 1)
Day-trip đi Kinosaki onsen (optional) hoặc tiếp tục chơi ở Kyoto... nhưng khuyến nghị là nên đi Kinosaki chơi + tắm onsen :)

Ngày 4
Đi Tokyo
Meiji Jingu – Tháp Tokyo – Khu Shibuya

Ngày 5
Disneyland

Ngày 6
Day-trip đi Hakone (Aishi lake, lên trạm 5 núi Phú Sỹ, Gotemba)

Ngày 7
Shopping
Odaiba (optional - có thể đi Water bus đến Asakusa)
Sensoji – khu Asakusa (nên đi buổi chiều muộn cho vắng, buổi trưa rất đông chen nhau rất cực khổ)
Sông Sumida - Tokyo skytree (chỉ chơi bên dưới tháp - optional).
Gửi hành lý (vali lớn) thẳng ra sân bay KIX, chỉ để lại vali nhỏ/balo đựng đô dùng cho một ngày (optional)

Ngày 8
Hoàng cung (MUST đặt tour online trước sớm) - Imperial garden
Tsukiji market (optional)
hoặc Ginza
hoặc Aikihabara
hoặc Công viên Ueno (vườn thú, bảo tàng) (optinal)

Ngày 9
Tokyo - Shin-Osaka
Gửi hành lý ở ga Shin-Osaka
Lâu đài Osaka
Công viên (optional)
Dotonburi

Quay lại Shin-Osaka lấy hành lý
Ra sân bay

Last edited:
Bạn Gấu ơi, vì tớ chỉ định mua JRPass 7 ngày mà tớ lại đi những 9ngay nên tớ phải cắt ra như vậy để ngày sử dụng tối đa JR và các điểm đi. Và tớ cung phải quay lại osaka để về nên cứ tính ngược xuôi nên mới làm lịch như vậy. Ấy xem lại giúp tớ với!

@jadore77 : mình đã edit xong lịch trình cho nhà cậu rùi đó. JRP dùng từ Ngày 3 đến ngày 9 là đúng 7 ngày mà (Đổi từ ngày 1 mà đặt valid từ ngày 3 hay ngày n cũng được, là do mình chọn chứ ko bắt buộc phải đổi vé là valid luôn. Ở KIX thấy quầy JR vắng thì đổi luôn cho tiện, ko thì về Kyot chạy vòng qua Kyoto station đổi... cơ mà mình nghĩ ở KIX có thể sẽ tiện hơn vì đôi bên đều chả chỗ nào vắng mà quầy ở KIX mở cửa sớm và đóng cửa muộn hơn).

Dồn vào như thế kia nhà mình sẽ chỉ cần book 2 chỗ ở... (1) ở Kyoto 3 đêm và (2) ở Tokyo 5 đêm... đỡ phải mất công đặt chỗ, di chuyển hành ký hơn hẳn so với việc cắt nhỏ Kyoto ra nhét vào đầu và cuối hành trình như lịch hiện giờ. Với lại ở mấy đêm liền như thế mới bõ công thuê căn hộ mà gia đình thì ở căn hộ thích hơn khách sạn ấy.

mọi người ơi cho mình hỏi 1 xíu có ai đã từng quá cảnh ở Quảng Châu k ạ, 1 lần bay Can qua cảnh ở Bắc Kinh thì không phải lấy hành lý ra mà nó tự động di chuyển nối chuyến cho mình, mình lướt sơ thì thấy mọi người bay Châu Âu quá cảnh Thượng Hải phải tự check out hành lý rồi check in trở lại, nay mình bay Nhật quá cảnh ở Quảng Châu nên k biết nó giống Bắc Kinh hay Thượng Hải nữa, nếu mà giống Thượng Hải mình cảm thấy hoang mang quá, ai biết giúp mình với nhé

@jadore77: cái này mình chia sẻ thêm thôi k biết nhóm bạn có ai sử dụng thẻ tín dụng JCB không vì nó có nhiều ưu đãi dành cho khu Kansai , mình k làm ngân hàng nên k phải tiếp thị gì đâu nha, chỉ 1 lần vô tình xài hết tiền mặt lấy thẻ ra quẹt mua vé tàu ra sân bay thì thấy nó rẻ hơn giá mua trực tiếp search mới biết là do dùng thẻ JCB
http://www.global.jcb/en/consumers/promotions/osaka2.html

@jadore77 : mình đã edit xong lịch trình cho nhà cậu rùi đó.

Cảm ơn bạn gấu nhé, tớ sẽ đổi lại lịch theo gợi ý của ấy. Mà tớ cũng đặt luôn phòng ở Kyoto như của nhà ấy lần trước đấy :) vì nhà tớ tổng cộng những 13 người cả trẻ em và người lớn nên ko có căn nào to để ở đủ cả nhà.

@salormoon87
Mình vừa bay Tokyo quá cảnh Quảng Châu đây, hành lý tự động chuyển nối chuyến tiếp theo, không phải lấy ra nhé. Shanghai Pudong là
trường hợp quá đặc biệt rồi. Để chắc ăn bạn hỏi kỹ lúc check-in xem hành lý chuyển đến đâu.

@salormoon87
Mình vừa bay Tokyo quá cảnh Quảng Châu đây, hành lý tự động chuyển nối chuyến tiếp theo, không phải lấy ra nhé. Shanghai Pudong là
trường hợp quá đặc biệt rồi. Để chắc ăn bạn hỏi kỹ lúc check-in xem hành lý chuyển đến đâu.

cám ơn bạn nhiều nhé bạn nói làm mình yên tâm hơn, bạn cho mình hỏi thêm vì sao Thượng Hải phải tự động lấy hành lý ra rồi check in lại vậy để lỡ mốt có quá cảnh ở đó rút kinh nghiệm, với bạn cho mình hỏi thêm bay quá cảnh Quảng Châu nói riêng hoặc các hãng Trung Quốc nói chung là được 2 kiện hành lý kí gửi mỗi kiện 23kg đúng k bạn, mình hỏi bạn thêm một chút nữa vé bạn mua bn vậy, mình thì mua khứ hồi luôn là 8 triệu, minh hỏi để canh thời điểm mua vé ấy mà

Cả nhà cho em hỏi có ai đăng ký được online tour đi thăm Hoàng Cung không ạ? Em vào link đăng ký nhưng không có mục để mình đăng ký. Bác nào biết chỉ giúp em với.

Cả nhà cho em hỏi có ai đăng ký được online tour đi thăm Hoàng Cung không ạ? Em vào link đăng ký nhưng không có mục để mình đăng ký. Bác nào biết chỉ giúp em với.

Nàng phải xem mình đã vào đúng link chưa... Haiz...

http://sankan.kunaicho.go.jp/english/guide/koukyo.html

-> Flow of Online Application

-> Application for Visit
Apply for approval to visit an imperial site.

-> THE IMPERIAL PALACE IN TOKYO

-> Please choose the month to wish:....

....

Lịch đăng ký mở trước 1 tháng mà đến giờ tháng 5 gần như đã full hết sạch... ngay lúc này chỉ còn 4 chỗ ngày 29/5... nên là ngày 01/05 khi mở link đăng ký tháng 6 thì phải vào book ngay lập tức nhé

@salormoon87 mình bay China Southern từ HCM đi Tokyo quá cảnh Quảng Châu, hành lý là 2 pcs (~ 46kg) mỗi người, các chặng khác hay hãng khác ở TQ thì phải xem cụ thể, vì bay nội địa TQ hành lý không được như vậy. Giá vé hơn 10 triệu khứ hồi, vì nhóm mình book trước 3 tuần và bay ngay dip hoa anh đào. Giá bạn book nếu đi từ HCM là rẻ. Sân bay Pudong Thượng Hải có một số hãng vẫn được transit luôn hành lý như China Eastern hay Air New Zealand, cái này có lẽ do quy định riêng của từng sân bay. Lưu ý là quá cảnh ở TQ thì không vào được Facebook Google các thứ liên quan đâu nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,584
191,434
Latest member
vuahatngon
Back