What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Hic, nghe các bạn nói mình cũng hơi lo.
Trường hợp mình là 16/5 này xin visa Mỹ. Mình cũng tính trước nếu bị từ chối thì đem hồ sơ qua Nhật xin luôn.
Mình có thắc mắc là nếu mình xin giấy xác nhận công việc + thời gian nghỉ là 2 tuần thì ghi là for holidays thôi, ko có nước cụ thể. Nếu Mỹ từ chối thì đem qua Nhật xin 10 ngày và trình bày ra duoc ko? Vì mình sợ xin 2 tờ giấy cho mỗi nước thì kì.
Trường hợp mình là làm online cho một cty ở Singapore từ tháng 10, 2013. Lương tháng 6t trả dạng kiều hối. Có khoảng 150tr trong bank.
Mình có visa multi Schengen tới 2021 và multi Hàn tới 2023.
Mình nộp ở Sài Gòn và ko thư mời.

cái giấy nghĩ phép mình nghĩ là được bạn,không sao cả, thật ra khi nộp nhật bạn có giấy nghỉ phép thì càng tốt còn k có cũng k sao, mình chưa bao giờ nộp giấy nghỉ phép hết nè vì mình làm giáo viên được nghỉ hè nên k có ngày phép, bữa phỏng vấn nó không hỏi giấy nghỉ phép nhưng nó có hoi mình đi làm mà nghỉ đi chơi vậy thì sao mình trả lời là nhờ GV khác dạy thay thôi bạn, mình cũng pv Mỹ rồi mà rớt tất cả giấy tờ mình đem theo nó chẳng hỏi giấy tờ nào cả nó hỏi mình vài câu rồi cho rớt luôn

bà chị bạn mình đag vivu bên Nhật, hộ chiếu mới đi Hàn, Đài, Thái, nộp kèm với 1ng bạn có visa EU thì cả 2 mẹ con chị ấy và bạn đều pass tại đsq HN nha, vậy nên mng cứ nhẹ nhàng mạnh dạn thử đi, không thử mà cứ sợ đông sợ tây thì tốn tiền dịch vụ nếu nhà có điều kiện ;)
p.s: chị ấy xin HOÀN TOÀN KHÔNG THƯ MỜI nha ng hỡi :D

Hic, nghe các bạn nói mình cũng hơi lo.
Trường hợp mình là 16/5 này xin visa Mỹ. Mình cũng tính trước nếu bị từ chối thì đem hồ sơ qua Nhật xin luôn.
Mình có thắc mắc là nếu mình xin giấy xác nhận công việc + thời gian nghỉ là 2 tuần thì ghi là for holidays thôi, ko có nước cụ thể. Nếu Mỹ từ chối thì đem qua Nhật xin 10 ngày và trình bày ra duoc ko? Vì mình sợ xin 2 tờ giấy cho mỗi nước thì kì.
Trường hợp mình là làm online cho một cty ở Singapore từ tháng 10, 2013. Lương tháng 6t trả dạng kiều hối. Có khoảng 150tr trong bank.
Mình có visa multi Schengen tới 2021 và multi Hàn tới 2023.
Mình nộp ở Sài Gòn và ko thư mời.

Hồ sơ bạn ổn nhé! Làm thật đầy đủ theo yêu cầu của Lãnh sứ quán và tự tin đi nộp thôi bạn.
Hi vọng là 16/5 bạn ra visa Mỹ thêm vào hồ sơ nữa thì đẹp.
Mà Lãnh sứ quán tại Hồ Chí Minh có yêu cầu bắt buộc đơn xin nghỉ phép theo ngày muốn đi trừ khi là chủ doanh nghiệp.

bà chị bạn mình đag vivu bên Nhật, hộ chiếu mới đi Hàn, Đài, Thái, nộp kèm với 1ng bạn có visa EU thì cả 2 mẹ con chị ấy và bạn đều pass tại đsq HN nha, vậy nên mng cứ nhẹ nhàng mạnh dạn thử đi, không thử mà cứ sợ đông sợ tây thì tốn tiền dịch vụ nếu nhà có điều kiện ;)
p.s: chị ấy xin HOÀN TOÀN KHÔNG THƯ MỜI nha ng hỡi :D

--> Hà Nội từ trước giờ Shachou đều nói vụ hồ sơ mạnh đỡ hồ sơ yếu, có ảnh chụp chung giấy tờ chứng minh quan hệ bạn bè, họ hàng của cả nhóm đi với nhau thì đều được duyệt visa kể cả hộ chiếu của bạn trắng mà đi với hộ chiếu mạnh nhé!
Sài Gòn thì không được duyệt vậy đâu bạn. Nộp cả nhóm 1 đỗ, 1 trượt là bình thường.

Nhờ chị Shachou và các bạn tư vấn giùm:
Chương trình ngắn gọn 7 ngày của nhà mình dự định như sau:
Ngày 1: HAN-KIX-Kyoto
Ngày 2+3: Kyoto
Ngày 4-5: chưa nghĩ ra
Ngày 6-7: chơi ở Osaka rồi về
----------
Chương trình ngắn gọn thế thôi vì nhà có con nhỏ 9 months và 2vc cũng ko muốn di chuyển nhiều, xin cả nhà tư vấn hộ chương trình cho ngày 4-5 với ah, mình định đi Kinosaki onsen, hoặc 1 điểm là Gujo Hachiman ở Gifu (mình xem trên youtube và rất thích cái chỗ này).
Nhân tiện cho mình hỏi với chương trình như trên thì dùng phương tiện di chuyển gì là hợp lý? Có cần mua cái Pass Kansai Area ko?
Thanks cả nhà!

@https://vn.blog.kkday.com/2017/09/20/ghe-tham-cong-vien-hoa-tu-dang-ashikaga-dang-di-nhat-nhat-ban/ Vợ mới đọc qua bài này lại muốn liều mạng đi xem hoa 1 phát cho biết, nghe nói Tháng 5 là đúng mùa đẹp nhất (mình đi 22/5). Có bạn nào trải nghiệm ngắm hoa chưa? Ngoài công viên này có công viên nào khác gần khu Kansai hơn ko?

Last edited:
Nhờ chị Shachou và các bạn tư vấn giùm:
Chương trình ngắn gọn 7 ngày của nhà mình dự định như sau:
Ngày 1: HAN-KIX-Kyoto
Ngày 2+3: Kyoto
Ngày 4-5: chưa nghĩ ra
Ngày 6-7: chơi ở Osaka rồi về
----------
Chương trình ngắn gọn thế thôi vì nhà có con nhỏ 9 months và 2vc cũng ko muốn di chuyển nhiều, xin cả nhà tư vấn hộ chương trình cho ngày 4-5 với ah, mình định đi Kinosaki onsen, hoặc 1 điểm là Gujo Hachiman ở Gifu (mình xem trên youtube và rất thích cái chỗ này).
Nhân tiện cho mình hỏi với chương trình như trên thì dùng phương tiện di chuyển gì là hợp lý? Có cần mua cái Pass Kansai Area ko?
Thanks cả nhà!

@https://vn.blog.kkday.com/2017/09/20/ghe-tham-cong-vien-hoa-tu-dang-ashikaga-dang-di-nhat-nhat-ban/ Vợ mới đọc qua bài này lại muốn liều mạng đi xem hoa 1 phát cho biết, nghe nói Tháng 5 là đúng mùa đẹp nhất (mình đi 22/5). Có bạn nào trải nghiệm ngắm hoa chưa? Ngoài công viên này có công viên nào khác gần khu Kansai hơn ko?

còn 1 chỗ nữa là kawachi fujien garden ấy bạn, mà mình thấy cũng xa như nhau thì phải >.< nếu bạn đi ngắm tử đằng thì chắc phải mua JR pass rồi, mình cũng đang tính đi ashikaga này nhưng mình đáp xuống Tokyo, tuần sau mình khởi hành rồi có gì đi về mình review cho bạn

P/S: mọi người cho em hỏi một chút, ví dụ một thiết bị điện sinh ra lực hút, ở VN mình xài là 220V, giờ sang Nhật còn 110V vậy thiết bị đó có bị giảm lực hút không ạ T.T

còn 1 chỗ nữa là kawachi fujien garden ấy bạn, mà mình thấy cũng xa như nhau thì phải >.< nếu bạn đi ngắm tử đằng thì chắc phải mua JR pass rồi, mình cũng đang tính đi ashikaga này nhưng mình đáp xuống Tokyo, tuần sau mình khởi hành rồi có gì đi về mình review cho bạn

P/S: mọi người cho em hỏi một chút, ví dụ một thiết bị điện sinh ra lực hút, ở VN mình xài là 220V, giờ sang Nhật còn 110V vậy thiết bị đó có bị giảm lực hút không ạ T.T

Cám ơn bạn, ko rõ ý bạn nói lực hút là cái gì, tóm lại là thiết bị gì? Bạn có thể vạch đít cái thiết bị đó ra xem thông số input, hầu hết thiết bị gia dụng đều chạy đc trong khoảng 100-220v trên toàn thế giới, chỉ riêng hàng Nhật và Mỹ nội địa thì khác thôi.

Cám ơn bạn Shachou đã trả lời.
Như vậy theo ý bạn là mình ko thể dùng giấy xin nghỉ phép 2 tuần (ko nói rõ đi nước nào) để xin đi du lịch 10 ngày ở Nhật à?
Vì mình tính xin nghỉ từ 23/6 đến 7/7 để xin đi Mỹ nhưng nếu Mỹ ko đc thì đem giấy đó qua xin Nhật 10 ngày thôi, cũng trong thời gian ấy luôn. Nếu có hỏi thì mình giải thích tình trạng của mình ra. Vì sợ ngại xin sếp 2 3 tờ giấy ấy.

...

Mình đã đi ngắm tử đằng ở cả Ashikaga và Kawachi (mà salormoon87 recomment). Ashikaga khá gần Tokyo (đi tàu nhanh hay tàu chậm đều chỉ cần đi về trong ngày) còn Kawachi thì sang đảo Kyushu rồi, từ Kyoto/Osaka là xa xa xa còn từ Tokyo thì rất rất xa.

22/5 mới sang đến nơi thì bạn đừng đi nữa vì hết mùa hoa tử đằng rồi. Mùa hoa bắt đầu từ tuần cuối cùng của tháng 4 và kéo sang nửa đầu của tháng 5 thôi nhé.

Đang có 1 case bạn mình mới nộp hồ sơ visa Nhật hôm nay,bạn ấy mới đi Thái, Hàn, ko đi làm cty nào nhưng có cty kí giấy xác nhận cho bạn ấy, mình đang hóng case này xem thế nào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,432
Latest member
nguyenmoc
Back