What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Visa Nhật đúng là xin tự túc khó, bạn nào ko đảm bảo mình đậu nên kiếm cty du lịch lo thư mời cho mình làm visa tự túc vậy sẽ ok hơn

Last edited:
Cho mình hỏi 1 trường hợp như sau: Hiện mình đang ở Nhật muốn viết thư mời mẹ cùng vợ chồng bạn của mẹ sang vì mẹ mình không biết tiếng còn vợ chồng bạn mẹ thì đi nhiều nơi nên muốn mẹ đi cùng cho đỡ tội. Vấn đề ở đây là mình muốn bảo lãnh tài chính cho mẹ còn vợ chồng bạn mẹ thì tự chứng minh tài chính. Vì khi gửi giấy tờ chứng mình tài chính từ bên Nhật về là nhiễm nhiên gửi cho 3 người mà mình sợ mức lương của mình mà chứng minh cho 3 ng dễ bị trượt. Thêm nữa là khi xin visa sẽ xin chung cả 3 người vì cùng 1 lịch trình cũng như thư mời và giấy tờ của người bảo lãnh là mình.
Vậy nên cho mình hỏi khi nộp giấy tờ xin visa thì vợ chồng bạn mẹ mình sẽ nộp thêm giấy tờ chứng minh tài chính đúng không? Với cả nếu chứng minh cặp vợ chồng bạn mẹ vs mẹ mình là có quan hệ thân thiết thì có cần nộp thêm bằng chứng như ảnh gì không?

Bạn tách hai thư mời nhưng ba người nộp cùng với nhau ok, nội dung ghi như nhau.
+Mẹ bạn sẽ là thư mời và thư bảo lãnh và các giấy tờ chứng minh tài chính
+Hai bạn của mẹ bạn sẽ là thư mời không, các giấy tờ khác cùng chuẩn bị chung 1 bộ để nộp đồng thời ok.
Thêm nhiều ảnh chụp của mẹ và các bác để chứng minh mối quan hệ của 3 người.
Bố mẹ mà ở tỉnh xa nếu cần hỗ trợ cứ inbox hoặc email Shachou [email protected] mình hỗ trợ từ công đoạn thư mời cho đến hoàn thiện hồ sơ, nộp thay và quan trọng ra visa bên mình mới thu phí.

Cho em hỏi trong nhóm 3 người bọn em có 1 bạn có thể xin dc thư mời của người Nhật hoặc bạn người VN đi làm việc bên Nhật, có email liên lạc và ảnh chụp, như vậy có khả quan hơn ko ạ?

Bạn kia viết thư mời mời bạn của bạn và mời bạn sau đó đính kèm ảnh chụp của hai bạn Việt Nam. CHẮC CHẮN RA VISA NHÉ cứ yên tâm chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo yêu cầu Đại sứ quán hoặc Lãnh sứ quán. Lưu ý là hồ sơ hai đầu đòi hỏi khác nhau nên các bạn nghiên cứu kỹ trên danh mục hồ sơ trên website.

Shachou cho mình hỏi là đơn xin visa multiple dạng du lịch tự túc hiện tại có khả thi kg? mình đi Nhật 6 lần rồi (lần mới nhất là 30/4/18), châu Âu 2 lần rồi quanh quanh hết Đông Á- Đông Nam Á, mỗi lần tới xin visa cực quá nên giờ mình tính xin multi luôn cho tiện, mà trước đây có xin multi 2 lần bị rớt toàn cấp single.

Xác nhận với Sammy luôn là đợt này Lãnh sứ quán chặt ghê ghớm, chỉ cho multiple với các trường hợp thương mại hoặc chủ doanh nghiệp, các trường hợp xin du lịch tự túc họ không cấp multil. Shachou cũng xin cho nhiều khách đi nhiều lắm rồi, Nhật đi 4-5 lần rồi mà xin vẫn chỉ cho single mới bực. Hà Nội dễ hơn với tiêu chuẩn của Sammy là Hà Nội chắc chắn ra multi mà có khi còn cho 3 năm ấy. :(

Bạn tách hai thư mời nhưng ba người nộp cùng với nhau ok, nội dung ghi như nhau.
+Mẹ bạn sẽ là thư mời và thư bảo lãnh và các giấy tờ chứng minh tài chính
+Hai bạn của mẹ bạn sẽ là thư mời không, các giấy tờ khác cùng chuẩn bị chung 1 bộ để nộp đồng thời ok.
Thêm nhiều ảnh chụp của mẹ và các bác để chứng minh mối quan hệ của 3 người.
Bố mẹ mà ở tỉnh xa nếu cần hỗ trợ cứ inbox hoặc email Shachou [email protected] mình hỗ trợ từ công đoạn thư mời cho đến hoàn thiện hồ sơ, nộp thay và quan trọng ra visa bên mình mới thu phí.

Bạn kia viết thư mời mời bạn của bạn và mời bạn sau đó đính kèm ảnh chụp của hai bạn Việt Nam. CHẮC CHẮN RA VISA NHÉ cứ yên tâm chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo yêu cầu Đại sứ quán hoặc Lãnh sứ quán. Lưu ý là hồ sơ hai đầu đòi hỏi khác nhau nên các bạn nghiên cứu kỹ trên danh mục hồ sơ trên website.

Xác nhận với Sammy luôn là đợt này Lãnh sứ quán chặt ghê ghớm, chỉ cho multiple với các trường hợp thương mại hoặc chủ doanh nghiệp, các trường hợp xin du lịch tự túc họ không cấp multil. Shachou cũng xin cho nhiều khách đi nhiều lắm rồi, Nhật đi 4-5 lần rồi mà xin vẫn chỉ cho single mới bực. Hà Nội dễ hơn với tiêu chuẩn của Sammy là Hà Nội chắc chắn ra multi mà có khi còn cho 3 năm ấy. :(

hồi trước nghe ĐSQ ở HN khó hơn, giờ ngược lại ha, quải ghê, mỗi lần đi xin visa kg sợ rớt mà bị mấy ng nhận hso hỏi sao đi hoài mắc mệt haha

hồi trước nghe ĐSQ ở HN khó hơn, giờ ngược lại ha, quải ghê, mỗi lần đi xin visa kg sợ rớt mà bị mấy ng nhận hso hỏi sao đi hoài mắc mệt haha

Bạn cứ nộp multiple lần nữa thử vận may xem sao. Hồi năm 2016, sau khi 3 year multiple visa của mình hết hạn, mình xin lại multiple lần nữa thì bị từ chối, chỉ cấp single. Đến năm 2017, mình chuẩn bị hồ sơ xin single visa thôi, nhưng cũng thử vận may bằng cách kèm theo cái đơn tường trình lý do tại sao phải xin multiple. Cũng không hy vọng gì nhiều thì lại được cấp multiple 3 năm. Túm lại, cũng không hiểu LSQ xét visa multiple theo tiêu chí nào luôn vì hồ sơ năm 2016 và 2017 của mình hoàn toàn giống hệt nhau :D

Bạn cứ nộp multiple lần nữa thử vận may xem sao. Hồi năm 2016, sau khi 3 year multiple visa của mình hết hạn, mình xin lại multiple lần nữa thì bị từ chối, chỉ cấp single. Đến năm 2017, mình chuẩn bị hồ sơ xin single visa thôi, nhưng cũng thử vận may bằng cách kèm theo cái đơn tường trình lý do tại sao phải xin multiple. Cũng không hy vọng gì nhiều thì lại được cấp multiple 3 năm. Túm lại, cũng không hiểu LSQ xét visa multiple theo tiêu chí nào luôn vì hồ sơ năm 2016 và 2017 của mình hoàn toàn giống hệt nhau :D

bạn ơi cho mình hỏi là cái đơn đó bạn viết bằng tiếng gì? Lần đầu mình ghi tiếng Anh- rớt, lần 2 ghi tiếng Việt- rớt luôn, nên mình băn khoăn kg biết có phải ghi bằng tiếng Nhật thì mới được kg, mình cũng đang tính thử vận may apply multi lại coi sao nè

@Sammy1309: mình viết bằng tiếng Nhật vì mình biết TN. Mình nghĩ ai không biết TN thì nên viết bằng tiếng Anh vì chắc người duyệt visa cuối cùng là người Nhật, viết bằng tiếng Việt chắc phải thêm công đoạn dịch ra. À, mình mới nhớ ra là có sự khác biệt trong hai lần viết đơn tường trình của mình. Lần năm 2016 mình viết chung chung, đại loại như rất yêu thích văn hóa, phong cảnh Nhật Bản nên muốn đi Nhật nhiều lần. Lần cuối năm 2017 thì mình ghi rõ các chuyến đi mà mình dự định sẽ thực hiện trong năm 2018 ( ví dụ như tháng 2 mình đi Snow Festival ở Sapporo, tháng 11 mình định đi tham dự wedding của một người bạn bên Nhật). Không biết có phải vì vậy mà được cấp multiple không nữa :shrug:

Hôm nay mình mới đi nộp. Xếp hàng từ 7h30 nên lúc nộp xong là 9h.
Thấy mọi người bàn tán xung quanh nói còn trẻ khó đậu visa nên mình cũng hơi lo.
Sáng nay toàn bộ giấy tờ nộp đều được nhận. Chỉ trả lại vé máy bay. Toàn bộ câu hỏi hỏi xoáy vào phần lịch trình như đi đâu, tham quang đâu, ở đâu, đi bằng cách nào.
Thông thường bao lâu là nhận được thông báo kết quả visa vậy hả các bạn? Vì trong giấy hẹn không có ghi ngày cụ thể.

Hic, nghe các bạn nói mình cũng hơi lo.
Trường hợp mình là 16/5 này xin visa Mỹ. Mình cũng tính trước nếu bị từ chối thì đem hồ sơ qua Nhật xin luôn.
Mình có thắc mắc là nếu mình xin giấy xác nhận công việc + thời gian nghỉ là 2 tuần thì ghi là for holidays thôi, ko có nước cụ thể. Nếu Mỹ từ chối thì đem qua Nhật xin 10 ngày và trình bày ra duoc ko? Vì mình sợ xin 2 tờ giấy cho mỗi nước thì kì.
Trường hợp mình là làm online cho một cty ở Singapore từ tháng 10, 2013. Lương tháng 6t trả dạng kiều hối. Có khoảng 150tr trong bank.
Mình có visa multi Schengen tới 2021 và multi Hàn tới 2023.
Mình nộp ở Sài Gòn và ko thư mời.

Hôm nay mình mới đi nộp. Xếp hàng từ 7h30 nên lúc nộp xong là 9h.
Thấy mọi người bàn tán xung quanh nói còn trẻ khó đậu visa nên mình cũng hơi lo.
Sáng nay toàn bộ giấy tờ nộp đều được nhận. Chỉ trả lại vé máy bay. Toàn bộ câu hỏi hỏi xoáy vào phần lịch trình như đi đâu, tham quang đâu, ở đâu, đi bằng cách nào.
Thông thường bao lâu là nhận được thông báo kết quả visa vậy hả các bạn? Vì trong giấy hẹn không có ghi ngày cụ thể.

Thường là khoảng một tuần LSQ sẽ gọi điện thoại báo kết quả cho bạn. Tùy trường hợp, có khi thời gian xét duyệt sẽ kéo dài lâu hơn có khi vài tuần hay cả tháng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,581
191,432
Latest member
nguyenmoc
Back