What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Đang có 1 case bạn mình mới nộp hồ sơ visa Nhật hôm nay,bạn ấy mới đi Thái, Hàn, ko đi làm cty nào nhưng có cty kí giấy xác nhận cho bạn ấy, mình đang hóng case này xem thế nào

có nhen bạn, chắc nhờ vậy mới đậu

Các thể loại hồ sơ đã có giấy mời thì KHỎI băn khoăn làm gì cho mất công mất thời gian vì giấy mời như là bao đậu rồi

Chào mọi người, em và 2 bạn nữ (đều độc thân) định đầu tháng 4 sang năm đi Nhật ngắm hoa anh đào
Bọn em định canh vé jetstar bay thẳng Osaka, đi khoảng 7 ngày
Bạn thứ nhất đã đi: Đài Loan, Thái Lan, Malaysia, Singapore
Bạn thứ hai đã đi: Đài Loan, Hồng Kông, Myanmar, Thái Lan, Cambodia
Bạn thứ ba đã đi: Hàn Quốc, Cambodia, Myanmar, Thái Lan. Đài Loan ( ở cuốn hộ chiếu khác). Singapore, Malaysia (ở cuốn hộ chiếu khác)
Bọn em ko có thư mời, đều làm cho công ty nước ngoài. Sẽ chuẩn bị sổ tk ít nhất từ 150tr trở lên (theo tư vấn của mọi người) và các giấy tờ khác theo yêu cầu của ĐSQ
Vậy mọi người cho em hỏi:
- 3 đứa như vậy nộp hồ sơ xin visa ở ĐSQ Nhật tại HN có khả quan ko?
- Nên nộp hồ sơ vào thời điểm nào thì vắng và ĐSQ ít xiết chặt nhất
- Bạn thứ 3 có nên show hết những nước đã đi ở quyển hộ chiếu cũ ko ạ?
Em cảm ơn mọi người!

Chào mọi người, em và 2 bạn nữ (đều độc thân) định đầu tháng 4 sang năm đi Nhật ngắm hoa anh đào
Bạn thứ ba đã đi: Hàn Quốc, Cambodia, Myanmar, Thái Lan. Đài Loan ( ở cuốn hộ chiếu khác). Singapore, Malaysia (ở cuốn hộ chiếu khác)
Bọn em ko có thư mời, đều làm cho công ty nước ngoài. Sẽ chuẩn bị sổ tk ít nhất từ 150tr trở lên (theo tư vấn của mọi người) và các giấy tờ khác theo yêu cầu của ĐSQ
Em cảm ơn mọi người!

Không biết từ giờ tới lúc bạn đi có gì thay đổi chứ hôm mình đi nộp(tháng 2/2018) là chị gái nhận hồ sơ nói luôn hộ chiếu chưa đi EU/Mỹ/Nhật... là ko nhận hồ sơ luôn, nếu trong nhóm có 1-2ng đi rồi thì in ảnh nhóm ra, sẽ được nhận cả nhóm. Thực ra trên trang web của ĐSQ cũng không ghi là phải đi nước này nước kia rồi mới nhận, bạn cứ tới nộp thử xem sao. Đi tháng 4 thì nộp trước hẳn 3 tháng đi cho đỡ đông.

Em cảm ơn mọi người!
Số người rớt thì rất nhiều nhưng ít ai lên đây chia sẻ , chỉ 1 số người đậu là lên đây chia sẻ thôi bạn à , thường thì hồ sơ họ có ràng buộc gia đình , tài sản nhà ,đất , xe hơi . Mình đã từng rớt visa Nhật 2017 đây . Hsơ sổ tkiệm trên 500tr , số dư 2 thẻ visa mỗi thẻ hơn 50tr , xác nhận tài khoản trả lương cty số dư cũng trên 50tr, passport du lịch các nước ĐNA , hàn , TQ , Đài , HK , Nga . Cái chính của mấy bạn độc thân là cái lá thư mời quyết định , hoặc chỉ nhờ dịch vụ lo thư mời thôi .

Hic quên hỏi trường hợp của mình là giấy xác nhận công việc + ngày nghỉ phép không có dấu mộc công ty có sao ko? Vì sếp mình ở Singapore nên chỉ cho mình giấy qua email thôi. Và mình cũng dùng giấy này để apply cho Hàn và Châu Âu trước đây. Ko biết Nhật thì sao?

Không biết từ giờ tới lúc bạn đi có gì thay đổi chứ hôm mình đi nộp(tháng 2/2018) là chị gái nhận hồ sơ nói luôn hộ chiếu chưa đi EU/Mỹ/Nhật... là ko nhận hồ sơ luôn, nếu trong nhóm có 1-2ng đi rồi thì in ảnh nhóm ra, sẽ được nhận cả nhóm. Thực ra trên trang web của ĐSQ cũng không ghi là phải đi nước này nước kia rồi mới nhận, bạn cứ tới nộp thử xem sao. Đi tháng 4 thì nộp trước hẳn 3 tháng đi cho đỡ đông.

Shachou xác nhận thời điểm hiện tại thì hồ sơ như của 3 bạn ở trên không nộp du lịch tự túc được, bạn nhờ ai đó trong 3 bạn có bạn bè đang học hoặc làm việc theo diễn kỹ sư làm thư mời cho.
Nhật từ trước đến giờ đều như vậy vì có nhận hồ sơ vào như trong Lãnh sứ quán Hồ Chí Minh thì vẫn đánh trượt bạn nhé!

Chào các bạn ! Sang tháng 8 mình bay qua Osaka trong khoảng 5 đêm 6 ngày .Lịch trình mình tính là : Sáng ngày thứ 1 ( 9.30 ) có mặt tại sân bay Kansai . Di chuyển về trung tâm Osaka , tham quan mấy khu phố mua sắm như Dontobori và Shinsaibashi. Có thêm thời gian nữa thì tham quan lâu đài Osaka . Tới tối ngày thứ 1 ( khoảng 22 giờ ) thì đi Bus đêm tới Tokyo ( vào Tokyo sáng sớm ngày thứ 2 ). Tham quan cả ngày ở Tokyo tới tối khuya ngày thứ 2 thì lại đi Bus đêm về Kyoto . Cắm chốt ở Kyoto cho đến ngày về lại SG. Cảm nhận lịch trình như vậy là tạm ổn rồi , nào dẻ chợt nghĩ ra , có tới 2 ngày không có tắm rửa chi hết , không ổn rồi . Vẫn cố kiết với cái lịch trình này nên mình nhờ các bạn tư vấn dùm . Ở các nhà ga lớn - nhà ga Namba tại Osaka và nhà ga Shinjuku - tại Tokyo có phòng tắm thuê dành cho khách du lịch hay không ?Mình k đi tắm Osen đâu nhen:). Nếu k có chổ để tắm và vệ sinh cá nhân đơn giản ( đánh răng rửa mặt ) thì mình lại lên lịch khác vậy ! Xin cám ơn các bạn !

Xung quanh các ga lớn sẽ có phòng tắm công cộng. Bạn có thể tắm rửa tạm thời ở đó, còn đánh răng rửa mặt thì bạn có thể dùng WC ở Bus Station ở ga Shinjuku

Cho mình hỏi 1 trường hợp như sau: Hiện mình đang ở Nhật muốn viết thư mời mẹ cùng vợ chồng bạn của mẹ sang vì mẹ mình không biết tiếng còn vợ chồng bạn mẹ thì đi nhiều nơi nên muốn mẹ đi cùng cho đỡ tội. Vấn đề ở đây là mình muốn bảo lãnh tài chính cho mẹ còn vợ chồng bạn mẹ thì tự chứng minh tài chính. Vì khi gửi giấy tờ chứng mình tài chính từ bên Nhật về là nhiễm nhiên gửi cho 3 người mà mình sợ mức lương của mình mà chứng minh cho 3 ng dễ bị trượt. Thêm nữa là khi xin visa sẽ xin chung cả 3 người vì cùng 1 lịch trình cũng như thư mời và giấy tờ của người bảo lãnh là mình.
Vậy nên cho mình hỏi khi nộp giấy tờ xin visa thì vợ chồng bạn mẹ mình sẽ nộp thêm giấy tờ chứng minh tài chính đúng không? Với cả nếu chứng minh cặp vợ chồng bạn mẹ vs mẹ mình là có quan hệ thân thiết thì có cần nộp thêm bằng chứng như ảnh gì không?

Shachou xác nhận thời điểm hiện tại thì hồ sơ như của 3 bạn ở trên không nộp du lịch tự túc được, bạn nhờ ai đó trong 3 bạn có bạn bè đang học hoặc làm việc theo diễn kỹ sư làm thư mời cho.
Nhật từ trước đến giờ đều như vậy vì có nhận hồ sơ vào như trong Lãnh sứ quán Hồ Chí Minh thì vẫn đánh trượt bạn nhé!

Cho em hỏi trong nhóm 3 người bọn em có 1 bạn có thể xin dc thư mời của người Nhật hoặc bạn người VN đi làm việc bên Nhật, có email liên lạc và ảnh chụp, như vậy có khả quan hơn ko ạ?

Shachou xác nhận là Lãnh sứ quán Sài Gòn vẫn đang xiết chặt và hạn chế việc xin tự túc không thư mời với các hộ chiếu đi loanh quanh các nước Đông Nam Á.
Các bạn đã đi Mỹ, Châu Âu, Nhật mà Lãnh sứ quán gọi điện xác nhận không nói khớp với các thông tin đã nộp thì vẫn trượt hoặc hồ sơ không đầy đủ theo yêu cầu của Lãnh sứ quán vẫn bị đánh trượt nhé!

Hà Nội cũng đang xiết chặt việc xin visa multiple với các trường hợp xin đi du lịch, thăm thân, trước chỉ đi Nhật 1-2 lần có thể được cấp multiple 1 năm nay vẫn chỉ cấp visa single mặc dù trước đó đã từng có visa nhiều lần hoặc đã từng đi Nhật 1-2 lần hoặc vợ/chồng đã được cấp visa multiple trước đó.

Các bạn đã nộp du lịch tự túc không thư mời mà bị đánh trượt trong Sài Gòn chỉ có cách nhờ bạn bè làm thư mời và nộp lại chính trong Sài Gòn nên các bạn hồ sơ yếu nên cân nhắc làm dịch vụ ngay từ đầu vì đã bị đánh trượt thì bên dịch vụ cũng phải đợi 6 tháng mới nộp lại hồ sơ được cho các bạn.

Chúc mọi người có chuyến đi vui vẻ đến Nhật.

Shachou cho mình hỏi là đơn xin visa multiple dạng du lịch tự túc hiện tại có khả thi kg? mình đi Nhật 6 lần rồi (lần mới nhất là 30/4/18), châu Âu 2 lần rồi quanh quanh hết Đông Á- Đông Nam Á, mỗi lần tới xin visa cực quá nên giờ mình tính xin multi luôn cho tiện, mà trước đây có xin multi 2 lần bị rớt toàn cấp single.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,581
191,432
Latest member
nguyenmoc
Back