What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

@salormoon87 mình bay China Southern từ HCM đi Tokyo quá cảnh Quảng Châu, hành lý là 2 pcs (~ 46kg) mỗi người, các chặng khác hay hãng khác ở TQ thì phải xem cụ thể, vì bay nội địa TQ hành lý không được như vậy. Giá vé hơn 10 triệu khứ hồi, vì nhóm mình book trước 3 tuần và bay ngay dip hoa anh đào. Giá bạn book nếu đi từ HCM là rẻ. Sân bay Pudong Thượng Hải có một số hãng vẫn được transit luôn hành lý như China Eastern hay Air New Zealand, cái này có lẽ do quy định riêng của từng sân bay. Lưu ý là quá cảnh ở TQ thì không vào được Facebook Google các thứ liên quan đâu nhé.

vâng tks bác nhiều lắm, thật ra e đã quá cảnh ở Bắc Kinh Trung Quốc rồi mà lần trước em bị tai nạn mà vẫn ham hố đi du lịch nên hãng cho e đi xe lăn từ đầu đến cuối e chẳng phải làm gì cả nên mặc dù đã quá cảnh rồi mà k nhớ thủ tục, nay chuẩn bị đi lại nên hỏi lại cho chắc, hôm bữa em còn vào mạng k được cái máy cho pass nó bị hư thế là phải vào mạng bằng cách nhập ID mà làm gì có ID nên nhân viên ở quán ăn nhập ID của họ để e vào mạng, đúng là quá cảnh Trung là chán nhất rất nhiều trang k vào được T.T

@all: các bác cho e hỏi tí e đi Nhật từ 9-13/5 nội dung chính là đi 3 cái sau, em sắp xếp vậy k biết hợp lí k, có gì các bác cho e xin ý kiến
Thứ 5 : 10/5 : Đi Hitachi ngắm Baby Blue
Thứ 6 : 11/5 : Đi ngắm tử đằng
Thứ 7 : 12/5 : đi Festival Pink moss/ Chi anh

Chào các bạn ! Sang tháng 8 mình bay qua Osaka trong khoảng 5 đêm 6 ngày .Lịch trình mình tính là : Sáng ngày thứ 1 ( 9.30 ) có mặt tại sân bay Kansai . Di chuyển về trung tâm Osaka , tham quan mấy khu phố mua sắm như Dontobori và Shinsaibashi. Có thêm thời gian nữa thì tham quan lâu đài Osaka . Tới tối ngày thứ 1 ( khoảng 22 giờ ) thì đi Bus đêm tới Tokyo ( vào Tokyo sáng sớm ngày thứ 2 ). Tham quan cả ngày ở Tokyo tới tối khuya ngày thứ 2 thì lại đi Bus đêm về Kyoto . Cắm chốt ở Kyoto cho đến ngày về lại SG. Cảm nhận lịch trình như vậy là tạm ổn rồi , nào dẻ chợt nghĩ ra , có tới 2 ngày không có tắm rửa chi hết , không ổn rồi . Vẫn cố kiết với cái lịch trình này nên mình nhờ các bạn tư vấn dùm . Ở các nhà ga lớn - nhà ga Namba tại Osaka và nhà ga Shinjuku - tại Tokyo có phòng tắm thuê dành cho khách du lịch hay không ?Mình k đi tắm Osen đâu nhen:). Nếu k có chổ để tắm và vệ sinh cá nhân đơn giản ( đánh răng rửa mặt ) thì mình lại lên lịch khác vậy ! Xin cám ơn các bạn !

Chào các bạn !... phòng tắm thuê dành cho khách du lịch hay không ?Mình k đi tắm Osen đâu nhen:)... để tắm và vệ sinh cá nhân đơn giản ( đánh răng rửa mặt ).Xin cám ơn các bạn !

Quan niệm tìm chỗ tắm đơn giản cho rẻ = ko onsen... ở Nhật là sai lầm nhé. Onsen ko chỉ có "chanh sả" đâu. Public bath = onsen công cộng (tắm khoáng nóng tự nhiên) hoặc sento (tắm nước nóng) ko hề đắt, chỉ ~300-500jpy thôi. Rất thích + đáng thử.

Chi tiết hỏi gúc-ca (vd sentoguide.info).

Đã "có gan" chọn Nhật thì đừng cố kiết quá.. . Maximize trải nghiệm trong mức chi phí hợp lý mới là tiết kiệm đúng cách nha ;)

@daugaunhoibo : cám ơn bạn đã trả lời cho mình nhen . Thật ra vụ tắm Onsen mình có đọc thông tin và cũng biết giá ca của nó rồi .Chắc tại mình k ghi rõ ràng lí do nên bạn hiểu lầm . Tắm Onsen cần nhiều thời gian để thư giãn mà mình thì thật sự là k có dư thời gian để đi trãi nghiệm vụ này. Giống như ở 1 số sân bay có phòng tắm cho khách du lịch ( trả 1 ít phí ) , nên mình nghĩ ở Nhật- 1 xứ sở phục vụ cho dân hay khách du lịch khá tỉ mỉ thì chắc ở mấy nhà ga lớn cũng có loại nhà tắm này.Tắm Osen thì cũng tùy người thích hay không thích , chỉ đơn giản thế thôi mà !

@Cuoidong: mình cũng chỉ đơn giản thấy là (1) về chi phí, phòng tắm trả phí ở ga và Sb (nếu có) cũng khó rẻ hơn. (2) về thời gian... Onsen, sento lâu hay mau là do mình cả mà. Thích thì ngâm lâu (mà cũng ko nên quá lâu), vội thì tắm vèo rùi ra. Quan trọng là bạn đi cả ngày, 3 đêm liền tục ko đc nằm ngủ thoải mái thì mình thấy ~1g tắm + ngâm nước nóng (có thể ngủ gật luôn) là rất nên để "sạc pin" chứ ko chỉ là vấn đề sạch sẽ ấy.

Mình ban đầu cũng vốn ko thích kiểu tắm cộng của Nhật nhưng vẫn phải nói là trải nghiệm xứng đáng ;)

Nhân tiện các bạn đang nói về Onsen, có phải là người có hình xăm ko được vào tắm không? Mình đọc thông tin thấy thế..cảm ơn các bạn.

Nhân tiện các bạn đang nói về Onsen, có phải là người có hình xăm ko được vào tắm không? Mình đọc thông tin thấy thế..cảm ơn các bạn.

"Phần lớn" các khu vực tắm onsen không chấp nhận người có hình xăm, bạn có thể khắc phục bằng miếng dán xóa tạm thời hình xăm.
Link tham khảo: http://www.kashiwaya.org/e/magazine/onsen/tattoos.html

có bạn nào ở Sài Gòn xin visa du lịch Nhật bản tự túc lần đầu tiên k thư mời, nộp trong giai đoạn gần đây mà đậu k, dạo này thấy LSQ Nhật SG làm gắt quá bạn bè mình nộp tự túc lần đầu đa số rớt, có 1 bạn đã đi Nhật 3 lần lần vừa nộp do bận nên nộp qua đại lý ủy quyền thì xui bị nó gọi điện thoại đột ngột phỏng vấn nên nói k khớp với lịch trình cũng bị đánh rớt luôn, nhóm mình mấy lần trước xin đều pass hết mà lần gần đây nhất xin 5 người mà chỉ có 3 người đã đi nhật rồi là pass còn 2 người đi lần đầu rớt luôn và nghe thêm nhiều nguồn tin nhiều người đã đi châu âu nộp Nhật vẫn rớt, hoặc rớt Nhật xong nộp sang châu Âu lại đậu

có bạn nào ở Sài Gòn xin visa du lịch Nhật bản tự túc lần đầu tiên k thư mời, nộp trong giai đoạn gần đây mà đậu k, dạo này thấy LSQ Nhật SG làm gắt quá bạn bè mình nộp tự túc lần đầu đa số rớt, có 1 bạn đã đi Nhật 3 lần lần vừa nộp do bận nên nộp qua đại lý ủy quyền thì xui bị nó gọi điện thoại đột ngột phỏng vấn nên nói k khớp với lịch trình cũng bị đánh rớt luôn, nhóm mình mấy lần trước xin đều pass hết mà lần gần đây nhất xin 5 người mà chỉ có 3 người đã đi nhật rồi là pass còn 2 người đi lần đầu rớt luôn và nghe thêm nhiều nguồn tin nhiều người đã đi châu âu nộp Nhật vẫn rớt, hoặc rớt Nhật xong nộp sang châu Âu lại đậu

Shachou xác nhận là Lãnh sứ quán Sài Gòn vẫn đang xiết chặt và hạn chế việc xin tự túc không thư mời với các hộ chiếu đi loanh quanh các nước Đông Nam Á.
Các bạn đã đi Mỹ, Châu Âu, Nhật mà Lãnh sứ quán gọi điện xác nhận không nói khớp với các thông tin đã nộp thì vẫn trượt hoặc hồ sơ không đầy đủ theo yêu cầu của Lãnh sứ quán vẫn bị đánh trượt nhé!

Hà Nội cũng đang xiết chặt việc xin visa multiple với các trường hợp xin đi du lịch, thăm thân, trước chỉ đi Nhật 1-2 lần có thể được cấp multiple 1 năm nay vẫn chỉ cấp visa single mặc dù trước đó đã từng có visa nhiều lần hoặc đã từng đi Nhật 1-2 lần hoặc vợ/chồng đã được cấp visa multiple trước đó.

Các bạn đã nộp du lịch tự túc không thư mời mà bị đánh trượt trong Sài Gòn chỉ có cách nhờ bạn bè làm thư mời và nộp lại chính trong Sài Gòn nên các bạn hồ sơ yếu nên cân nhắc làm dịch vụ ngay từ đầu vì đã bị đánh trượt thì bên dịch vụ cũng phải đợi 6 tháng mới nộp lại hồ sơ được cho các bạn.

Chúc mọi người có chuyến đi vui vẻ đến Nhật.

Hic, nghe các bạn nói mình cũng hơi lo.
Trường hợp mình là 16/5 này xin visa Mỹ. Mình cũng tính trước nếu bị từ chối thì đem hồ sơ qua Nhật xin luôn.
Mình có thắc mắc là nếu mình xin giấy xác nhận công việc + thời gian nghỉ là 2 tuần thì ghi là for holidays thôi, ko có nước cụ thể. Nếu Mỹ từ chối thì đem qua Nhật xin 10 ngày và trình bày ra duoc ko? Vì mình sợ xin 2 tờ giấy cho mỗi nước thì kì.
Trường hợp mình là làm online cho một cty ở Singapore từ tháng 10, 2013. Lương tháng 6t trả dạng kiều hối. Có khoảng 150tr trong bank.
Mình có visa multi Schengen tới 2021 và multi Hàn tới 2023.
Mình nộp ở Sài Gòn và ko thư mời.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,432
Latest member
nguyenmoc
Back